Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,611
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• คู่มือการใช้งาน Ruijie Cloud App เบื้องต้น
    เริ่มโดย yod
    Read 8,718 times
yod

คู่มือการใช้งาน Ruijie Cloud App เบื้องต้น

ตอนนี้ Ruijie Cloud App ได้พัฒนามาถึง Version 5.1.1 (21-09-2021) มีอะไรปรับเปลี่ยนไปค่อนข้างเยอะ เดี๋ยวผมทยอยทำคู่มือไปเรื่อยๆครับ

ในหัวข้อนี้จะเป็นการใช้งานเบื้องต้น เพื่อทำการ Add อุปกรณ์ Ruijie รวมถึงอุปกรณ์ Reyee ขึ้นบน Ruijie Cloud

อุปกรณ์ Access Point แนะนำให้แกะกล่องวางไว้ก่อน เพื่อจะได้ Scan QR-Code ด้านหลังอุปกรณ์ได้ เพราะถ้าติดบนฝ้าแล้ว จะถอดออกก็ลำบาก หรือ ต้อง Add ผ่านหน้า Web-GUI แทน และใส่ Serial ของอุปกรณ์

1. ติดตั้ง App Ruijie Cloud ลองรับทั้งใน iOS และ Android

2. Click Sign-Up

Country/Region: Thailand

Email: Email ที่ใช้งานจริง หลังจากลงทะเบียนเสร็จเรียบร้อย จะมี Email จากทาง Ruijie ทำการ Click Link Activate ให้เรียบร้อยด้วยนะครับ ไม่งั้นจะใช้งานได้ 30 วัน

Invite Code: 377290 เป็น Code ของทางร้านครับ จะมี Project Demo ให้ลองเล่นอยู่ 2 Project ครับ ลองเล่น Network Topology, Managed Switch, Access Point ได้ครับ และมีคูปองส่วนลดเมื่อซื้อสินค้าที่กำหนดไว้ครับ

3. ทำการ Login เข้า Menu Project --> Create a Project

Click Scan QR-Code

ทำการ Scan QR-Code ที่ด้านหลังของอุปกรณ์

จะขึ้นรายละเอียด Model/ MAC Address/ Serial No. ของอุปกรณ์ แนะนำให้ใส่ชื่อด้วยครับ

4. ตั้งชื่อ Project , ชื่อสัญญาณ WIFI (SSID) ถ้าไม่ต้องการให้มีรหัส WIFI Security ให้ click Open

กด OK ก็จะขึ้น Topology ตามรูป

Click ที่อุปกรณ์ เพื่อดูรายละเอียด ตัวอย่างจะเป็น AP710

5. ใน Menu Tool Kit หลักๆก็จะมีดังนี้ครับ

ถ้าเป็นมีอุปกรณ์ Reyee ในระบบ จะมี Icon เพิ่มขึ้นมาอีก ไว้ผมทำเป็นอีกหัวข้อนึงสำหรับอุปกรณ์ Reyee ครับ

5.1 Icon Wi-Fi Mgnt เป็นการสัญญาณ WIFI

เปลี่ยนแปลงชื่อสัญญาณ/ รหัส WIFI

ตรง Advance Setting จะมีให้ปรับละเอียดมากยิ่งขึ้น

Forwarding Mode
Bridge: เมื่อเชื่อมต่อ WIFI ชื่อสัญญาณนี้ จะได้ IP Address จาก DHCP Server (Router/Gateway)
NAT: เมื่อเชื่อมต่อ WIFI ชื่อสัญญาณนี้ จะได้ IP Address จาก Access Point ที่กำหนดไว้
VLAN: กรณีที่ทำ Multi-SSID VLAN Tagging
ตัวอย่างการทำครับ
คู่มือการ Config Inter-VLAN อุปกรณ์ Ruijie Gateway EG3230/EG3250
คู่มือการ Config Inter-VLAN อุปกรณ์ Ruijie-Reyee Gateway
5G-Prior Access: กรณีที่เราตั้งชื่อ WIFI ที่ความถี่ 5GHz กับ 2.4GHz เหมือนกัน ให้ Enable ไว้ด้วยครับ อุปกรณ์จะทำการตรวจสอบว่า Device ที่เชื่อมต่อเข้ามา รองรับ 5GHz หรือไม่ รวมถึงระดับสัญญาณที่ค่อนข้างดี จะเชื่อมต่อ 5GHz ให้อัตโนมัติ ซึ่งจะเร็วกว่า 2.4GHz หลายเท่าตัวครับ
Enable WI-Fi 6: ถ้ามีอุปกรณ์ Ruijie/Reyee WIFI 6 อยู่ในระบบให้ Enable ด้วยครับ
Speed Limit Per Client: กำหนดความเร็วให้แต่ละ Device ที่เชื่อมต่อเข้ามา
Speed Limit by SSID: กำหนดความเร็วของชื่อ WIFI ตัวอย่างถ้ากำหนดหนดไว้ 100Mbps มี Device ที่เชื่อมต่อเข้าหลายๆ Device ความเร็วรวมทุกๆ Device จะได้ไม่เกิน 100Mbps

5.2 Icon Optimize

เป็นการทำ WIFI Optimize เพื่อให้ปล่อยสัญญาณได้ดีที่สุด

5.3 Icon Radio Setting

กำหนด Country และ Channel Width

Country ควรเลือกเป็น Thailand นะครับ ไม่งั้นอาจมีปัญหาเรื่องช่องสัญญาณแต่ละประเทศไม่ตรงกัน Device อาจจะมองไม่เห็นสัญญาณ WIFI
Channel Width: ถ้ามี Device ที่เชื่อมต่อเข้ามาค่อนข้างหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ควรเลือกเป็น Auto ครับ แต่ถ้าต้องการให้ได้ความเร็วสูงสุด และ Access Point ที่ใช้เป็น WIFI-6 ให้เลือกเป็น 80-160MHz (จะใช้ช่องความถี่เยอะขึ้น ไม่ควรใช้ในสถานที่ๆมีคนอื่นติดตั้ง Access Point มากๆ ไม่งั้นจะกลายเป็นช้าลง)

5.4 Icon Share

เป็นการ Share Project ที่สร้าง ให้ User หรือ Admin คนอื่น ช่วยเข้ามาตรวจสอบหรือแก้ไขปัญหา

มี Option Read/Write และ Read-Only ถ้าทางร้านขออนุญาติให้ทางลูกค้าแชร์ Project ขอเป็น Read/Write นะครับ จะได้แก้ไขได้เลย

Click [Copy] จะเป็นการ Copy Link จากนั้นก็นำไป Paste ใน Line หรือ พวก App Messager ได้เลย

ทาง Admin ที่ได้รับข้อความ ก็แค่ Copy แล้วเปิด App Ruijie Cloud ก็จะขึ้น Popup ให้ Accept Project ครับ

6. การ Roaming ให้ทำผ่าน Web Browser เข้า URL https://cloud-as.ruijienetworks.com/admin3/

7. หลังจากติดตั้งอุปกรณ์ Access Point ครบทุกจุดแล้ว ให้ทำการ Scan สัญญาณด้วยครับ เพื่อให้ Ruijie Cloud จัดการเรื่อง Channel และกำลังส่งให้ดีที่สุด

การทำ Auth บน Ruijie Cloud จะอยู่ใน Link นี้ครับ คู่มือการทำ Authentication / WIFI Security ใน Ruije Cloud

เรียบร้อยครับ