Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• คู่มือการ Config Cisco CBW Series ใน Mode Access Point
    เริ่มโดย yod
    Read 6,985 times
yod

คู่มือการ Config Cisco CBW Series ใน Mode Access Point

Cisco Access Point Series CBW เป็นรุ่นใหม่ล่าสุดใน Series ที่เป็น Small Business ครับ จะใช้ CBW AP ตัวนึงทำหน้าที่เป็น Controller และทำการ Managed อุปกรณ์ (เรียกว่าตัว Primary)

หัวข้อนี้จะเป็นการ Config เบื้องต้นนะครับ

1. เชื่อมต่อ Access Point เข้ากับ Switch, Router มีการแจก IP DHCP เพื่อสะดวกต่อการ Config ไม่งั้นลพบากครับ ต้อง Fix IP ทุกจุดเลย

2. ทางผมเองลองติดตั้ง App Cisco Business Wireless ที่ iOS เพื่อทำการ Config แต่ลองแล้ว ไม่ Work ครับ ไม่รู้ติดที่อะไร เลยทำผ่าน Notebook แทน

หลังจากต่อ Power เข้า Access Point รอ Boot ประมาณ 2 นาที จะชื่อ WIFI CiscoBusiness-Setup รหัสผ่านจะเป็น cisco123

3. จากนั้นพิมพ์ http://ciscobusiness.cisco บน Browser จะเข้าสู่หน้า Setup Wizard

ทำตาม Wizard ไปเรื่อยๆ

3.1 กำหนด Username/Password

3.2 กำหนด IP สำหรับ Managed แนะนำให้เป็น Static ครับ

3.3 ตั้งชื่อสัญญาณ WIFI (SSID)

Click [Apply]

ที่นี้ก็รอประมาณ 5 นาที ถ้าเรียบร้อนไฟที่ตัว AP จะกระพริบ เขียว/ดับ ช้าๆ

4. ทีนี้เป็นการ Config อย่างละเอียดครับ

เชื่อมต่อสัญญาณ WIFI ที่สร้างไว้

เปิด Browser พิมพ์ IP Manage ที่กำหนดไว้ (ข้อ 3.2) ใช้ User/Password ที่ตั้งไว้

จะเข้าหน้า Dashboard

5. กรณีต้องการแก้ไขชื่อสัญญาณ WIFI

เข้าที่ Menu Wireless Settings --> WLANs

แก้ไข WLAN Security

6. กรณีต้องการกำหนด Bandwidth แต่ละ Client

7. ต้องการปรับแต่ Access Point เช่น IP Address, Channel, Channel Width

เข้า Menu Wireless Settings --> Access Points

แก้ไข IP Address

ถ้าเป็นตัว Primary จะมี Tab ให้แก้ไข IP สำหรับ Managed (สรุป ตัว Primary จะใช้ 2 IP)

แก้ไข Channel/ Channel Width

หลังจาก Config ทั้งหมด อย่าลืม Click Save ตรงมุมขวาบนด้วยนะครับ

ถ้าต้องการ Manged ผ่าน Smartphone ก็ติดตั้ง App Cisco Business ได้เลยครับ แต่ที่ลองต้อง Mangaged จากวง Network เดียวกัน

เรียบร้อยครับ