Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,677
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถามการเชื่อมต่อ VPN ระหว่างสาขาด้วย Cisco RV042 ครับ
    เริ่มโดย เอกเขนก
    Read 4,829 times

สวัสดีครับ

อ้างอิงจาก https://sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2069.0

ตอนนี้ผมสามารถ Connect ได้ทั้งฝั่ง Office และ Site แล้ว แต่เหมือนยังไม่สามารถใช้งานได้ครบถ้วน

1. Dynamic Host Name ฝั่ง Office สามารเข้าได้จากทั้ง 2 ฝั่ง แต่ Dynamic Host Name ฝั่ง Site เข้าไม่ได้เลยครับ (dyndns)
2. Ping ฝั่ง Office และ Site เจอกันเฉพาะ IP Router และกล้องวงจรปิดทั้ง 2 ฝั่ง แต่ Ping IP คอมพิวเตอร์ไม่เจอเลยสักเครื่องทั้ง 2 ฝั่งครับ
3. เรียก IP Router จากฝั่ง Office ไป Site และจากฝั่ง Site ไป Office ได้ปกติครับ

สรุปว่าผมตั้งค่า VPN Tunnel ขึ้น Connected ได้แล้ว แต่พอจะใช้งานจริงกลับเชื่อมต่อได้แค่ Router กับกล้องวงจรปิด ในส่วนของคอมพิวเตอร์ไม่ได้เชื่อมต่อกันเลยสักเครื่องเดียว เลยไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ IT จำเป็นและมือใหม่ครับ 555