Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ช่วยแนะนำวิธี Config Mikrotik ให้สามารถเข้า web site ได้เฉพาะตามที่เราต้องการ
    เริ่มโดย amphunn
    Read 11,998 times

เรียน คุณยอด
ตามที่เคยโทรมาสอบถามวิธีการ config mikrotik RB450G ให้ lock website ทั้งหมดแต่สามารถเข้าได้เแพาะบาง web ที่เราอนุญาติ
ถ้าคุณยอดพอมีเวลา ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
อำพัน นาคขำ

ตัวอย่างผมจะทำให้เข้าใช้งานเว็บ sysnetcenter ฟรีนะครับ

เปิด Winbox ขึ้นมาแล้วไปที่เมนู IP > Hotspot > Walled Garden

จากนั้นกด + (เพิ่ม) แล้วให้ใส่ชื่อ URL เว็บไซต์ ที่ต้องการจะให้เข้าใช้งานได้ฟรี โดยไม่ต้องล็อกอิน

จากนั้นลองเข้าเว็บที่เราใส่ URL ไว้โดยที่ไม่ต้อง login hotspot ครับ

จะสังเกตุว่าในกรอบสีแดงๆ ในรูปนั่นคือ FanPage ของทางเว็บไซต์เราจะไม่สามารถเข้าใช้งานได้ครับ

คือพูดง่ายๆ เราเพิ่ม URL ไหนเข้าไปก็จะเข้าได้แต่ URL นั้นๆ ครับ

ขอขอบคคุณต้นมากนะครับ
แต่ผมมีปัญหาอยู่นิดหนึ่งคือ ไม่สามมรถ save webpage เก็บไว้ได้ไม่ว่าจะ login ผ่าน hotspot แล้วก็ตาม
จึงไม่รู้ว่ามีใครเจออาการอย่างผมบ้างหรือเปล่า คือต้องการ save ข้อมูลในบาง website เก็บไว้ดู แต่ถ้าต่อผ่าน ADSL Router ทั่วไป จะ save ได้ แต่ก็ยังไม่ได้ทดสอบแบบ ที่ไม่มี hotspot ต้องขอโทษด้วยนะครับ 

ฝากเพื่อนๆ ช่วยทดสอบว่าเป็นอย่างผมบ้างหรือเปล่า และขอคำแนะนำด้วยครับ

ถ้า Disable Hotspot แล้วสามารถเข้า web และ Save as webpage ได้ครับทดสอบแล้ว แต่ถ้า enable ขึ้นมาแล้ว ตอน Save จะค้างไปเลยขอคำแนะทางเพื่อนๆด้วยนะครับ

yod

ลองดูแล้วนะครับ ถ้า web ที่มี link น้อยๆ ไม่มี flash จะ save ได้ครับ เปิดได้ปกติ แต่ถ้ามี link หรือ banner เยอะ save ได้เหมือนกัน แต่ผมลอง log out ออก แล้วเปิดที่ save ไว้ พวก flash หรือ banner จะไม่ขึ้นครับ

และผมลองกับ web manager.co.th มี link เยอะมาก ถ้า save ตอน login แล้ว save ได้ครับ แต่พอ log out ออก แล้วเปิดไฟล์ที่ save ไว้ แถวล่างๆมันไม่ขึ้นครับ

ลองอีกทีคือ save ตอนปิด hotspot server ก็มีปัญหาเหมือนกันเลยครับ เปิดไฟล์แล้ว content แถวล่างๆก็ไม่ขึ้นเช่นกันครับ

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ web เขา block อะไรไว้หรือเปล่าครับ