Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ขอสอบถามทางร้านครับ เรื่อง Winet TOT
    เริ่มโดย goloei
    Read 13,812 times

คือว่าบ้านผมห่างจากเสา Base TOT Winet 10.5 กิโลครับ ผมจะใช้ตัวไหนดีครับ โทรไปถาม TOT แล้ว เขาบอกว่าถ้าไกลขนาดนั้นให้ซื้ออุปกรณ์มาเอง ผมต้องใช้ตัวไหนดีครับ ตัว AIRGRID M5 หรือว่า POWERSTATION5 (ยังมีขายอยู่ไหมครับ) ส่วนตัว NanoStation M5 กลัวไม่ถึงครับ ผมเคยซื้อ NanoStation M5 จากทางร้านมาคู่ 1 แล้ว ทำ  Point to  Point ระยะทาง 10 กิโล ไม่ได้ ตอนนี้ได้ยิน Winet ของ TOT เลยโทรไปสอบถาม เขาบอกว่าให้ซื้ออุปกรณ์มาเอง ติดตั้งเอง แล้วเข้าจะมาตั้งค่าให้ อยากให้ทางร้านช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ... ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ตอบให้ผมด่วนด้วยน่ะครับ เพราะผมจะสั่งของจากทางร้าน วันจันทร์นี้เลยครับ

ตอบยากครับมันมีหลายปัจจัย สิ่งกีดขวาง ทิศทางของ base station ฯลฯ ไม่มีใครกล้ารับรองว่าจะใช้งานได้ ยกเว้นทำ ptp จากเสาของ TOT โดยตรง ถ้า TOT ยอม

ครับ TOT บอกว่าให้หาอุปกรณ์เองครับ แล้วเขาจะมาเซ็ตค่าให้ คือว่าสิ่งกีดขวางไม่มีปัญหาครับ เพราะว่าผมขึ้นเสาสูงครับ ใช้ Google Earth วัดดูเรียบร้อยแล้วครับ ช่วยผมด้วยน่ะครับ เพราะว่าตอนนี้อินเตอร์เน็ตร้านผม วิ่งได้แค่ เม็กกว่า ๆ เองครับ ผมอยากจะใช้ winet TOT 12 M ครับ ช่วยผมด้วยน่ะครับพี่ ๆ ทางร้าน ขอขอบคุณมากน่ะครับ เพราะว่าตอนนี้ร้านผมไม่มีคนเลย เพราะว่า CAT CDMA ตอนนี้คนใช้เยอะมากครับ เขาแย้ง Bandwidth ไปหมดแล้วครับ
ขอขอบพระคุณมากครับ ขอแสดงความนับถือ

ลืมบอกไปครับ ทิศทางกับตัว เสาเบส หันมาตรงแล้วครับ

yod
ขอโทษทีครับ พอดีช่วงนี้เป็นหวัดครับ

ระยะ 10.5Km สำหรับความเร็ว 12M ไม่น่าจะได้ครับ เพราะทาง tot ก็จ่ายให้ไม่น่าถึงนะครับ

อุปกรณ์ควรจะเป็นรุ่น Nano BridgeM5 ครับ แต่ต้องดูด้วยนะครับว่า ทางต้นทางเขาส่งสัญญาณมาถึงเราหรือเปล่า ต้องตรวจสอบกับทาง TOT ด้วยครับ เพราะถ้าสัญญาณเขายิงมาไม่ถึงเราหรือถึงแต่จางมาก ความเร็ว Internet จะได้น้อยมากครับ

ขอขอบคุณ พี่มากน่ะครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำอย่างไรดี งั้นผมไปสอบถาม TOT ก่อนครับ