Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,603
กระทู้ทั้งหมด
10,034
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• แนะนำระบบ WiFi และโทรศัพท์ VOIP หน่อยค่ะ
    เริ่มโดย ผึ้ง
    Read 6,780 times
ผึ้ง

เรียนคุณ Admin

ก่อนอื่นขอบอกว่าเว็บนี้ข้อมูลดีสุด เสียดายที่เพิ่งหาเจอ แต่ดีที่ยังไม่สายเกินไป :)

ที่มา:
กำลังจะตั้งสำนักงานเล็กๆที่บ้าน ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ดูสินค้าที่ร้าน Sysnet แล้วตาลาย และสมองตื้อ (เพราะคนซื้อซื่อบื้อ และรู้เรื่องพวกนี้น้อยมาก)
แถวบ้านที่กำแพงเพชร ใช้ได้แต่ Truemove แม้จะใช้ SIM Truemove H ใช้ iPad สบาย (เกือบตลอดเวลา) แต่ notebook PC และ Archos 101 Generation 9 Turbo (250GB) พร้อม Archos 3G stick จะช้าหวานเย็นจนต้องเลิกพยายาม

ส่วนเรื่องโทรศัพท์ ตอนนี้มีเบอร์บ้านและโทรศัพท์ธรรมดา มือถือ Nokia N96 กับ iPhone 4 (เผื่อต้องการข้อมูล) 

ขอคำแนะนำ:

1) ถ้าต้องการใช้ อินเตอร์เน็ตที่เร็วทันใจ ผ่าน SIM แบบโหลด You Tube ได้ไม่หงุดหงิด (ถ้าเป็นไปได้) โดยที่สามารถใช้อุปกรณ์ข้างต้นได้พร้อมๆกัน คือ ราวๆ อย่างน้อยครั้งละ3-4 users ต้องใช้อุปกรณ์ใดบ้าง หรือ ถ้าติด อินเตอร์เน็ตที่บ้านบวกอุปกรณ์เสริม (มีอะไรบ้าง) จะดีกว่าคะ
2) มีอุปกรณ์ที่พกพาได้อะไรบ้างที่จะช่วยให้เราเลิกคิดขาย Archos มาซื้อ iPad อีกเครื่องแทนคะ ขอแบบที่ใช้ในรถได้ก็จะดี ถ้ามีแบบที่มีแบตฯสำรอง หรือ แบตฯที่ใช้ได้นานนิดก็จะดีมากๆค่ะ
3) อยากหาวิธีการโทรเข้าเบอร์มือถือ ทางใกล้และทางไกลในประเทศแบบที่ฟรีหรือถูกที่สุดค่ะ ยิ่งระบบที่ใช้โทรไปมือถือและโทรศัพท์ติดต้ังที่ต่างประเทศได้และย้ายได้ง่ายหรือพ่วงได้จะดีที่สุด เพราะบ้านกับสำนักงาน (ซึ่งยังหาไม่ได้) คงจะห่างกันไม่เกิน 30 กม. ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

หมายเหตุ: ไม่เน้นว่างบต้องต่ำค่ะ แต่ขอคุณภาพและความไว้ใจได้เป็นหลักจึงยอมจ่ายตามความเหมาะสม
หวังว่าคงไม่ถามมากเกินไปนะคะ ถ้ายังไงช่วยเตือนทางอีเมล์เมื่อตอบโพสต์นี้ได้มั้ยคะ อยากตัดสินใจให้ได้เสียที เสียเวลามาเยอะกับความงง :)
ขอบคุณมากๆค่ะ