Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถาม เรื่องการเก็บ Log file
    เริ่มโดย ksr312
    Read 5,849 times

ผมใช้ Mikrotik450g มีประมาณ 30user
ผมกำลังทำเรื่อง ส่ง Log file ที่ได้จาก เมนู Log ไปเก็บไว้ที่ Email เป็นระยะๆ (ตอนนี้ทำได้แล้ว)

สอบถาม มีคำถาม 2 ข้อครับ
1.Log file ที่ได้จากเมนู Log ของ Mikrotik เช่น วันเวลาLogin Logout , User name , IP เพียงพอและถูกต้องตาม พรบ. หรือไม่  
  1.1 จำเป็นต้องมี ชื่อเว็บไซด์/วันเวลา ที่ Userเข้าไปใช้งาน หรือไม่  
  1.2 ถ้า Log file ที่ได้มีข้อมูลไม่เพียงพอ เราสามารถเขียน script ให้มีข้อมูลเพิ่ม ถูกต้องตาม พรบ. ได้หรือไม่ เช่น ให้มี ชื่อเว็บไซด์/วันเวลา ที่ Userเข้าไปใช้งาน

ภาพด้านล่างนี้ ผมลองเพิ่ม ชื่อเว็บไซด์ ใน Log แต่ทำไมเวลาเอาเว็บที่ Userเข้า มาเปิดดูไม่เห็นจะเปิดได้เลย ไม่ทราบว่า การเพิ่ม Logให้แสดงชื่อเว็บไซด์ถูกต้องหรือเปล่าครับ

2.ถ้ามีการเรียกตรวจ Log file และเราเอา Log file ที่เก็บไว้จาก Eamil มาแสดง เขาจะยอมรับ/ใช้ได้หรือไม่
=======================================================
ขอบคุณครับ

yod

พวก query string จะเปิดไม่ได้ครับ เพราะบาง web เขาจะ check session ไว้ก่อนแล้วครับ ตาม พรบ.เขาแค่ต้องการรู้ว่าใครเข้า web ไหน เวลาไหน เดี๋ยวเขาไปสอบสวนต่อเอง แต่จะไม่ตรงก็ตอนที่ต้อง encrypt ไฟล์ไม่ให้เราเข้าไปแก้ไขได้ครับ แต่มีไว้ดีกว่าไม่มีครับ

ถ้าส่งเป็น mail จะเยอะนะครับ user ซัก 20 คน เข้า web พวกโฆษณาเยอะๆมีรูปเยอะๆมันโชว์หมดเลยครับ

ผมเขียนโปรแกรมเก็บ log เอาไว้ มีลูกค้านำไปใช้โดยลงบนเครื่อง atom ครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,1582.0/