Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ตามหาAccessPoint รองรับuser50คนออนไลน์
    เริ่มโดย sosweets
    Read 9,933 times

สวัสดีครับ พี่ยอด
  พอดีใกล้จะปิดเทอมแล้ว ก็จะวางระบบ Wifi ในห้องเรียนใหม่ครับ
ใน 1 ห้องเรียน จะมีนักเรียนเข้าเรียน 50 คน ตอนนี้ใช้Access Point ตัวเก่าแบบ 54 Mbps
อยากทราบว่ามี AccessPoint ตัวไหนที่รองรับได้ถึง 50 เครื่องได้บ้างครับ
ตอนนั้นที่สอบถามตัว Deliberant APC 2Mi พี่บอกว่ารองรับได้เต็มที่แค่ 30 คน
รอบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล.สั่ง Deliberant APC 2Mi มาแล้วแต่ยังไม่ได้แกะกล่องลองเล่นเกลยครับ 555+

yod

ถ้า 50users พร้อกันจะเป็นพวก ubiquiti unifi ครับ แต่ถ้าติดน้อยๆผมมองว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เพราะต้องลงโปรแกรม controller ที่ computer เพื่อทำการ config อุปกรณ์

ทำเป็นโรมมิ่งดีกว่าครับ ติด 2 ตัว ตั้ง ssid และ wireless security เดียวกัน แต่คนละ channel กันครับ ใน windows จะมองเห็นเป็นชื่อเดียว

แนะนำอุปกรณ์ตัวไหนครับ
เป็นห้องเรียนคอมพิวเตอร์ตั้งติดกัน ห้องเรียน 1 ห้องมีคอม 50 เครื่องครับ รวม 2 ห้องก็ 100 เครื่อง
ควรแยกเป็นห้องละ SSID ทำ Roming ห้องใครห้องมันหรือครับ ขอบคุณครับ

yod

แนะนำอุปกรณ์ตัวไหนครับ
เป็นห้องเรียนคอมพิวเตอร์ตั้งติดกัน ห้องเรียน 1 ห้องมีคอม 50 เครื่องครับ รวม 2 ห้องก็ 100 เครื่อง
ควรแยกเป็นห้องละ SSID ทำ Roming ห้องใครห้องมันหรือครับ ขอบคุณครับ
[/quote]

เป็นรุ่น Deliberant APC-2mi ได้เลยครับ ถ้าประมาณ 100 Users น่าจะต้องใช้ประมาณ 4 ตัวครับ

ชื่อสัญญาณ wireless ถ้าเป็นแยกตามชื่อห้องจะดีกว่าครับ