Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• อยากให้ลูกข่ายรับ ip จาก ap
    เริ่มโดย watkombang
    Read 3,870 times

คือตอนนี้ลูกข่ายรับเป็น 192.168.1.1  หมดเลยครับ

yod

หมายถึง router แจก ip มาเป้น 192.168.1.1 ทุกเครื่องเหรอครับ เป็นไปไม่ได้ครับ

งงกับคำถามครับ  ???

ผมแนะนำ จขกท. นะครับ การตั้งคำถามให้ชัดเจน ใครเข้ามาอ่านจะได้เข้าใจ และช่วยเหลือท่านได้ บางครั้งพูดสั้นๆ ท่านเข้าใจคนเดียวแต่ท่านอื่นที่มีปัญหาเหมือนท่าน หรือเคยเจอปัญหาจะได้ช่วยแก้ไข
หรือบอกท่านได้ถูกต้องครับ

ไม่ได้ว่านะครับ แต่แนะนำครับ เหมือนท่านจะถามใครซักคน แล้วบอกสั้นๆ ท่านเข้าใจคนเดียว คนอื่นอยากจะตอบอยากจะช่วย ก็ไม่รู้ว่าจะตอบจะช่วยยังงัย เพราะว่าคำถามท่านมันกว้าง ถ้าถามให้มันแคบลงมา
ผมว่า ปัญหานี้ แก้ได้ไม่ยากหรอกครับ และอีกอย่าง ท่านทำตรงไหนแล้วบ้าง set ตรงไหนแล้วบ้าง จะได้แนะนำที่ยังไม่ได้ set ว่าตรงไหนที่ยังขาดไปครับ

ด้วยความเคารพนะครับ

yod
ถ้าอย่างนั้น Access Point ต้อง Config เป็น Mode Router ครับ โดยที่ขา Lan ของ AP รับ IP จาก Router อีกที และขา Wireless ให้ Config เป็น IP อีก Subnet นึง

ตัวอย่างครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,331.0/

จะเห็นว่าฝั่งด้านซ้าย จะรับ IP จาก Modem Router ที่เป็น IP 192.168.1.44 จากนั้นที่ฝั่ง Wireless จะแจก IP เป็น 192.168.2.xx ครับ