Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถามปัญหาเกี่ยวกับตัวเสาอากาศ Antenna ครับ
    เริ่มโดย pyp
    Read 11,084 times
pyp

คือผมจะต่อแอร์การ์ดเพื่อใช้งาน 3G ของ CAT CDMA2000 1xEV-DO ถ้าบ้านเราอยู่ไกลเสากระจายสัญญาณของ CAT เราควรจะติดตั้งเสาแบบไหนเพื่อให้รับสัญญาณได้ดีครับเห็นมันมีเสาแบบบังคับทิศทาง รอบทิศทาง

yod

ผมไม่แน่ใจนะครับ  :-[

ใช้เป็นอุปกรณ์ 3g router หรือเปล่าครับ เสา omni ที่ติดมากับเครื่อง มีหน้าที่กระจายสัญญาณ wireless ในย่านความถี่ 2.4GHz ของอุปกรณ์ เพื่อเชื่อมต่อกับ computer จะไม่ใช่เสาที่เชื่อมต่อกับสัญญาณ 3g ครับ

ถ้าให้ชัวร์ ผมขอรุ่นของ อุปกรณ์ รับ 3G เพื่อตรวจสอบหน่อยครับ  :)

pyp
ครับแอร์การ์ดที่ใช้ต่อคือ CATCDMA EC226 USB MODEM แต่ว่าบ้านอยู่ห่างจากเสากระจายสัญญาณของทาง CAT  3 ก.ม. การรับสัญญาณไม่ค่อยดีเท่าไหร่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้ติดตั้งเสา Antenna เพื่อให้การรับสัญญาณดีขึ้นแต่ไม่รู้ว่าจะใช้แบบไหน รุ่นไหนดีครับเห็นมันมีแบบควบคุมทิศทางกับรอบทิศทาง

รุ่นนี้เป็น usb modem นิครับ ผมลองตรวจสอบ spec แล้ว ไม่น่าจะใส่เสาอากาศเพิ่มได้นะครับ

ใช้แผง ITV  KU Band หรือ เสารับสัญญาณ โทรศัพท์ ก็ได้ครับ ปอก สายทองแดงปลายสาย พันรอบ  USB Modem เลยครับ ระยะ สิบกว่าโล สบาย