Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• จากภาพใช้อุปกรณ์ตัวไหนดี
    เริ่มโดย xcool
    Read 10,022 times

ใช้เน็ตในการเปิดเวป ดูคลิป ดูกล้องวงจร เป็นหลัก

เน็ตที่ใช้เป็นของ CAT Fiber 35/5

ส่งและรับจากอาคารพานิช 2ชั้นครึ่ง มีเสาอากาศทีวี สูงประมาน 1.5-2เมตร

ใช้ 1ตัว หรือ2ตัวครับ

แล้ว M5 กับ LOCO M5 ต่างกันที่อะไรครับ

แล้วถ้าจะให้ทางร้านเซ็ตมาให้เลย ต้องทำไงบ้างครับ

yod

2 ตัวครับ

แจ้งหมายเลข ip ของ modem ได้เลยครับ เดี๋ยวทางร้าน config ให้ครับ

ไปดูที่ติดตั่งมาแล้ว ทั้ง2จุด สามารถมองเห็นกันได้

แต่จุด1 สามารถติดอุปกรณืได้สูงกว่า จุดที่2

อยากทราบว่า จุด1 ติดที่15เมตร ส่วนจุด2ติดที่14เมตร จะใช้ได้ไหม

หรือ ต้องติดที่ความสูงเท่ากัน จุด1 14เมตร จุด2 14เมตร

ต้องติดแบบไหนครับ แล้วสายแลนต้องใช้แบบไหน เคยอ่านว่ามีสายแลนกันฟ้าผ่า

ไม่ทราบราคาเมตรเท่าไร แล้วจุดที่2ต้องใช้อะไรเพิ่มไหม มันมีเครื่องคอม1เครื่อง

yod

สูงห่างกันเมตรสองเมตรไม่มีปัญหาครับ

สาย lan ควรเป็นแบบ Outdoor ครับ เพราะจะทนแดดไม่กรอบ

ส่วนสาย lan แบบมี shield ไม่ได้ช่วยกันฟ้าผ่านะครับ ต้องต่อเข้าระบบ ground เวลาฟ้าผ่า อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อจะไม่เสียหายไปด้วยครับ แต่ access point พังแน่นอนครับ

ถ้ามีอะไรที่สูงกว่า หรือ แถวๆนั้นมีสายล่อฟ้า จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่มีสายล่อฟ้า จุดที่ตั้ง ap อยู่สูงที่สุด ควรจะติดตั้งระบบ Ground ครับ ต้นทุนจะอยู่จุดละประมาณ 2-3 พันบาทครับ

สูงห่างกันเมตรสองเมตรไม่มีปัญหาครับ

สาย lan ควรเป็นแบบ Outdoor ครับ เพราะจะทนแดดไม่กรอบ

ส่วนสาย lan แบบมี shield ไม่ได้ช่วยกันฟ้าผ่านะครับ ต้องต่อเข้าระบบ ground เวลาฟ้าผ่า อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อจะไม่เสียหายไปด้วยครับ แต่ access point พังแน่นอนครับ

ถ้ามีอะไรที่สูงกว่า หรือ แถวๆนั้นมีสายล่อฟ้า จะไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ถ้าไม่มีสายล่อฟ้า จุดที่ตั้ง ap อยู่สูงที่สุด ควรจะติดตั้งระบบ Ground ครับ ต้นทุนจะอยู่จุดละประมาณ 2-3 พันบาทครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ

ที่ร้านมีสายแลน ด้วยใช่ไหมครับ ถ้าเน็ตผม ความเร็ว 35/5 ส่งไปแล้วจะได้ความเร็วประมาณเท่าไรครับ

yod

[/quote]

ขอบคุณครับ

ที่ร้านมีสายแลน ด้วยใช่ไหมครับ ถ้าเน็ตผม ความเร็ว 35/5 ส่งไปแล้วจะได้ความเร็วประมาณเท่าไรครับ
[/quote]

internet ความเร็ว 35Mbps แนะนำเป็น ubiquiti nanobridge m5 จะดีกว่าครับ https://www.sysnetcenter.com/-10-5-10km/516-ubiquiti-nanobridge-m5-kit-150mbps.html

ที่ร้านมีสาย lan ขายครับ มีทั้ง indoor และ outdoor แบ่งขายก็มีนะครับ โทรสอบถามที่ร้านได้เลยครับ