Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถามปัญหา โน๊ตบุ๊คบางเครื่อง เชื่อมต่อเข้าระบบไม่ได้
    เริ่มโดย ksr312
    Read 4,567 times

สอบถามปัญหา โน๊ตบุ๊คบางเครื่อง เชื่อมต่อเข้าระบบไม่ได้

ใช้ Mikrotik rb450g เป็นตัวแจกไอพี ต่อกับ Linksys wrt54gl เป็น access point เป็นระบบหอพัก

อาการคือ
มีโน๊ตบุ๊คของลูกค้าบางเครื่องเข้าระบบไม่ได้ ไม่ขึ้นหน้า Login พอเข้าดูไอพีของโน๊ตบุ๊คเครื่องนี้ เหมือนยังไม่ได้รับการแจกไอพีมา
ดูความแรงสัญญาณการเชื่อมต่อก็เกือบเต็ม(ลูกค้าห้องอื่นๆก็ใช้งานไ้ด้ปกติ)
ส่วนเมื่อลองเอาโน๊ตบุ๊คตัวนี้ไปทดสอบกับ หอพักข้างเคียง ก็ขึ้นหน้า Login ได้ปกติ
แต่หอพักผมเชื่อมเข้าระบบไม่ได้เลย  ดูใน Log ได้ดังนี้

มันจะขึ้น assigned..... แล้วสักพักก็ deassignded............ ขึ้นสลับกันแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่รู้จักจบ เยอะมากๆ
แต่ถ้าผมแก้ให้โน๊ตบุ๊คเป็น Fix Ip ก็สามารถเชื่อมเข้าระบบได้ปกติ

มีเครื่องลูกค้าบางเครื่องที่ไม่ได้ใช้บริการของหอพัก ก็มีขึ้นเหมือนกัน assigned..... แล้วสักพักก็ deassignded............ ขึ้นสลับกันแบบนี้ไปเรื่อยๆ ทำให้ Log เติมเร็วมากๆเลยครับ
มีลูกค้า ประมาณ 40 user จะมีอาการแบบนี้ 2 user ครับ
อยากทราบวิธีแก้ปัญหา จะต้องทำอย่างไรให้โน๊ตบุ๊คเชื่อมเข้าระบบได้ โดยไม่ต้อง Fix IP และไม่ต้องขึ้น assigned..... แล้วสักพักก็ deassignded............ ขึ้นสลับกันแบบนี้ไปเรื่อยๆ  ครับ

ขอบคุณครับผม

yod

อาการเหมือน wireless ติดๆหลุดๆเลยครับ ลองทดสอบกับ access point ตัวอื่นดูครับว่ามีปัญหาหรือเปล่าครับ

ครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ
พอดีต้องไปต่างจังหวัด เดี๋ยวกลับมาทำต่อครับ
ขอบคุณครับ