Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ mikrotik เพื่อใช้ในหอพัก 2 ชั้น 20 ห้อง ครับ
    เริ่มโดย jaladerra
    Read 16,277 times

ผมต้องการวางระบบอินเตอร์เนตให้กับหอพัก 2 ชั้น ขนาด 20 ห้อง(ชั้นบน 13 ชั้นล่าง 7 ห้อง) แล้วมีรุ่นพี่แนะนำให้ใช้ mikrotik แทนเครื่อง server เพราะมันเชตค่าง่าย ความรู้แบบผมสามารถดูแลเองได้. ผมเลยได้ศึกษาเกี่ยวกับ mikrotik แล้วเกิดข้อสงใส

1. หอพักผมจะใช้ทั้งสาย Lan และ wifi
2. จะเลือกใช้ mikrotik ตัวใหนที่เหมาะสมกับการใช้ในหอพักของผมครับ(ที่ดูไว้มี 2 ตัวคือ Mikrotik รุ่น RB2011UAS-2HnD-IN และ Mikrotik รุ่น RB450G)
3. Mikrotik รุ่น RB2011UAS-2HnD-IN กับรุ่น Mikrotik รุ่น RB450G ต่างกันที่เด่นๆตรงใหนครับ (ผมเข้าใจว่าRB450G ใช้กับสาย Lan แต่ถ้าจะใช้wifi ด้วยต้องใช้ RB20011UAS)
4. ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ อุปกรณ์ wireless access point ยี่ห้อใหนถึงเหมาะกับขนาดหอพักผมครับ (ผมเข้าใจว่า ใช้ mikrotik 1 ตัว access point 2 ตัว ชั้นละ 1 ตัว. ผมเข้าใจถูกใหมครับ)
5. เท่าที่ศึกษาดู mikrotik ไม่สามารถเก็บ log file ได้ จึงต้องต่อคอม 1 ตัวไว้เก็บ log ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์. แต่ถ้าต้องเปิดคอมตลอดเวลาเพื่อเก็บ log แล้วที่ว่า mikrotik ใช้ไฟน้อยกว่า Server ก็ไม่จริงสิครับ. แล้วเราสามารถต่อเฉพาะ harddisk กับตัว mikrotik เพื่อเก็บ log เฉยๆได้ใหมครับ?
6. แล้วค่าลิขสิทธ์ของ routing OS นี่ต้องจ่ายต่างหาก และจ่ายครั้งเดียวใช้ได้ตลอแอายุการใช้งานอุปกรณ์ใช่ใหมครับ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ. :)

yod

Mikrotik สามารถเลือกใช้ได้ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ แต่ CPU และ Ram ของ RB450G จะสูงกว่าค่อนข้างเยอะครับ

การติดตั้ง Access Point ส่วนใหญ่ก็จะติดชั้นละ 1 ตัว ถ้าไม่พอก็ค่อยเพิ่มครับ

อุปกรณ์ Mikrotik ใช้ไฟน้อยกว่า Server ก็ถูกต้องแล้วนิครับ เหมือนคุณกำลังเปรียบเทียบรถ eco car กับรถบรรทุก คุณเอารถ eco car ไปลากพ่วง มันจะประหยัดน้ำมันเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ Mikrotik เป็น Router ที่ทำระบบ Hotspot Server ได้ แต่ไม่รองรับการเก็บ Log บนตัวเอง

ถ้าเป็น routerboard ที่เป็น hardware จะมี routeros อยู่แล้วครับ จะใช้ได้ตลอดอายุการใช้งานครับ

ขอมาร่วมตอบด้วย

ถ้าอยากใช้สบายๆ แนะนำ RB450G ดีกว่าครับ
ถ้าคิดเฉพาะตัว Mikrotik ใช้ไฟน้อยกว่า Server ครับ ถ้าไปคิดว่าต้องใช้คอมด้วย ก็เท่ากับใช้ไฟเพิ่ม อันนั้นก็ส่วนคอมครับ Mikrotik มันก็ใช้ไฟเท่าเดิมของมัน

เคยเห็นมีคนเอา Harddisk USB ต่อกับ Mikrotik รุ่นที่มี USB Port เพื่อเก็บ log ก็เก็บได้ครับ แต่ไม่แนะนำ
ถ้าไม่อยากเปลืองไฟ เปิดคอมเพื่อเก็บ log คุณก็ต้องหาบริการ Log Server ที่อยู่บนเน็ตแล้วล่ะครับ แล้วก็ให้ Mikrotik ของคุณส่ง log ไปที่ Log Server ที่ได้เช่าเอาไว้ และแน่นอนครับว่า ถ้ามีผู้ใช้มาก ทราฟฟิคมาก เปลืองเน็ตขา Upload เพื่อส่ง log ออกไปอย่างแน่นอนครับ โดยส่วนตัว เช่า log server ไว้เก็บอยู่ อินเตอร์เน็ตที่ site เป็น Fiber Optic แบบ Upload 3 Mbps จึงไม่ได้กระทบอะไรมากมาย