Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• มีวิธีการบล็อคอย่างไรได้บ้าง ฟังเพลงออนไลน์ ฟังวิทยุออนไลน์ หรือดูทีวีออนไลน์
    เริ่มโดย tesco
    Read 8,370 times

คือพนักงานในบริษัท ชอบฟังเพลงออนไลน์ ฟังวิทยุออนไลน์ หรือดูทีวีออนไลน์ ทำให้เน็ตช้าไปหมด กระทบถึงการส่งอีเมลและรับข้อมูลที่จำเป็นในบริษัท

ไม่ทราบมีวิธีการบล็อคอย่างไรได้บ้าง เพราะมีเป็นสิบ ๆ เครื่องในบริษัท ตอนนี้ทุกเครื่องก็ผ่าน proxy ที่ชื่อ proxy+ แต่ไม่รู้จะไปกำหนด policy อย่างไรถึงจะบล็อคได้

yod

ต้องรู้หมายเลข port ของระบบ multimedia online ครับ

แนะนำให้จำกัด bandwidth แต่ละเครื่องจะดีกว่าครับ ถ้าเครื่องไหนใช้งาน internet เยอะก็แจ้งเขาไป และก็ทำการจำกัด bandwidth การใช้งาน หรือ ควรจะขอความร่วมมือกับพนักงานครับ

proxy ใช้ linux ทำเองหรือเปล่าพวก CentOS นะครับ หรือว่าใช้ตัว mikrotik ถ้า สร้าง proxy จาก CentOS  เอง ให้ block  เป็นคำๆ เช่น TV, FM, MP3,DOWNLOAD,RADIO ส่วนมากจะใช้คำสั่ง nano /etc/squid/blockx.txt ครับ อันนี้แล้วแต่คนสร้างนะครับ บางคนถนัด VI แต่ที่โรงงานใช้ nano นะครับ 

ลำบากครับ เพราะวิทยุออนไลน์หลายๆแห่งก็สามารถรับฟังได้ผ่าน HTTP ปกติ ไม่ได้มีอะไรพิเศษที่จะให้เจ้า Mikrotik มันตรวจจับได้ดีนัก อีกทั้งแต่ละสถานีก็อาจจะใช้ Server IP และ Port ที่แตกต่างกันไปอีก ไอ้ครั้นจะไปนั่งไล่บล็อกทีละสถานีก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดีครับ แถมเปลืองทรัพยากรเจ้า Mikrotik อีก

จำกัดความเร็ว + พูดคุยกันดีๆเลยไปดีกว่าครับ