Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• set VLAN ใน mikrotik ไม่ได้ครับ ช่วยผมที
    เริ่มโดย Rock__maN
    Read 15,312 times

ผมลอง set VLAN ลงใน port Eth ดังนี้ครับ

Eth1= VLAN11, Eth2=VLAN12, Eth3=VLAN13

ปรากฏว่า ping ข้าม VLAN ได้ครับ

ผม set อะไรไม่ถูกหรือเปล่าครับ ใครเคยมีประสพการณ์ช่วยแนะนำทีครับ

ปล.Eth1, 2, 3 อยู่ใน bridge เดียวกันครับแล้วจึงเซ็ต VLAN ลงไปใน Eth port ทีหลัง

yod

vlan แบบแยก subnet จะ ping ได้นะครับ ต้องใช้ firewall block ping และ block ทั้ง 2 subnet ไม่ให้เชื่อมต่อกันได้ครับ แต่ปกติไม่ต้อง block ping ก้ไดครับ block ทั้งวงไปเลยครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมก็ไม่สามารถ นำ mikrotik มาทำหน้าที่แทน switch L3 ได้ใช่ไหมครับ

ผมกะจะใช้ mikrotik แทน switch L3 และสร้าง port based VLAN เพื่อป้องกัน collision domain

แทน switch cisco

มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

yod

ถ้าทำ port base vlan ใช้ switch manage l2 ธรรมดาๆก็ได้ครับ ผมเคยทำคู่มือการ config ไว้แล้วครับ

Config Switch Cisco SF200-24 เพื่อทำ VLAN แบบ Port Base
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,2162.0/

แต่ถ้าเป็น mikrotik ผมต้องหาข้อมูลก่อนครับ เพราะยังไม่เคย set

ครับ ขอบคุณครับ

ผมอยากลองใช้ mikrotik แทน switch L2 ลองหาอะไรใหม่ๆทำครับ

เพราะมันเหมาะกับการจัดการของ ISP ไม่ต้องวาง L2 มีport เยอะเกิน

วาง mikrotik สร้าง VLAN management เอา ประมานนี้ครับ

ยังรอท่านที่เคย มาช่วยตอบอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ