Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ปัญหา RB450G
    เริ่มโดย HS9IGA
    Read 10,826 times

จากลูกค้าที่ชื่อ ศักรภพน์ จ.สงขลา นะครับ

ผมซื้อ RB-450G จากทางร้านรวมทั้งหมด 2 ตัวนะครับ ตัวแรกไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนตัวที่ 2 ผมได้รับจากทางร้านมาเมื่อประมาณวันที่ 11 ธ.ค. 56 หลังจากที่ได้รับ
ของแล้วก็เปิดทดสอบคร่าว ๆ ในเบื้องต้นใช้งานได้แต่ไม่ได้เช็คโดยละเอียด
วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้ลองทดสอบโดยละเอียดเพราะต้องนำมาใช้งานจริงหลังปีใหม่ครับ
ผมเจอปัญหาดังนี้นะครับ

1. หลังจากที่ Enable Hotspot แล้ว เวลาเข้า Winbox จะสามารถเข้าได้เลยครับ ไม่ต้อง Login Authen ก่อน
  (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)
2. ปกติเวลาที่เข้าใช้งาน WiFi จะมีคำแจ้งเตือนว่าให้ทำการเข้ารหัสก่อนการใช้งาน แต่คำแจ้งเตือนนี้ไม่ปรากฎขึ้นมา
   ต้องเข้าหน้าเวปบราวเซอร์แล้วเปิดหน้าเวปก่อนถึงจะมีหน้าให้ Login โผล่มา (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)
3. ผมลอง disable Hotspot แล้วมาลองใช้ฟังก์ชัน Simple Queue ในการ Limit Bandwidth ปรากฎว่าไม่ว่าจะตั้งค่าสลับ
   กันอย่างไรระหว่าง TX และ RX เวลา Test speed การ Download ค่าการ Download จะได้ค่าที่ต่ำสุดเสมอ (เช่นถ้าผม
   ตั้งค่า 256k กับ 1M ไม่ว่าจะสลับกันอย่างไรค่าการดาวน์โหลดจะได้แค่ 256k ครับ (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)

รบกวนขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยนะครับ ถ้าผมแก้ไขด้วยตัวเองไม่ได้ หลังปีใหม่ผมจะส่งกลับไปให้ทางร้านเช็คดูให้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

yod

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Firmware หรือเปล่าครับ เพราะตั้งแต่เดือน ตุลาคม ผม upgrade เป็น V6.xx นะครับ ข้อ 1-2 เดี๋ยวเปิดร้านผมจะทดสอบให้นะครับ

1. หลังจากที่ Enable Hotspot แล้ว เวลาเข้า Winbox จะสามารถเข้าได้เลยครับ ไม่ต้อง Login Authen ก่อน  (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)
2. ปกติเวลาที่เข้าใช้งาน WiFi จะมีคำแจ้งเตือนว่าให้ทำการเข้ารหัสก่อนการใช้งาน แต่คำแจ้งเตือนนี้ไม่ปรากฎขึ้นมา
   ต้องเข้าหน้าเวปบราวเซอร์แล้วเปิดหน้าเวปก่อนถึงจะมีหน้าให้ Login โผล่มา (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)

3. ผมลอง disable Hotspot แล้วมาลองใช้ฟังก์ชัน Simple Queue ในการ Limit Bandwidth ปรากฎว่าไม่ว่าจะตั้งค่าสลับ
   กันอย่างไรระหว่าง TX และ RX เวลา Test speed การ Download ค่าการ Download จะได้ค่าที่ต่ำสุดเสมอ (เช่นถ้าผม
   ตั้งค่า 256k กับ 1M ไม่ว่าจะสลับกันอย่างไรค่าการดาวน์โหลดจะได้แค่ 256k ครับ (RB-450G ตัวแรกไม่เป็น)

ตั้ง Target Address เป็น วง IP ด้วยครับ เช่น 192.168.1.0/24

ขอบคุณมากครับคุณยอด ตอบได้รวดเร็วทันใจมากครับ แล้วจะรอผลการทดสอบนะครับ
ขอบคุณมากครับ ;D

ข้อที่ 3 ใช้งานได้เรียบร้อยแล้วครับ หลังจากที่ตั้ง Target Address เป็น IP192.168.1.0/24 ;D

จากการทดลองมา 1 วันนะครับ ;D

ข้อ 1. ยังเป็นเหมือนเดิม แต่ผมชอบนะครับไม่ต้อง Login Authen ก่อนก็เข้า Winbox ได้
       (หวังว่าคงไม่เป็นจุดอ่อนให้กับนัก Hacker นะครับ) มีวิธีที่จะทำให้ RB-450G ตัวแรก
       เป็นแบบนี้ได้บ้างมั๊ยครับ อิอิ

ข้อ 2. บางครั้งเวลาเชื่อมต่อมันก็มีโชว์เตือนมาบ้างเหมือนกันนะครับ ผมยังหาสาเหตุไม่เจอ
       สรุปว่า No big deal ครับ เพราะตัว Routher board สามารถใช้งานได้ตามปกติ