Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ปัญหา rb1200
    เริ่มโดย guardman
    Read 8,519 times

คือผมลืมรหัส winbox และรหัส userman มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
แล้วทำไมผมรีเช็ตค่าไม่ได้กดปุมรีเช้ตด้านหลังก็แล้ว เปิดฝาครอบไขขวงจิ้มก็แล้วไม่หายครับ
พอมีใครรับทำบ้างไหมครับ เท่าไหร่แอดมาทีนะครับ
narak_sip@hotmail.com อีเมล์ผมครับ

ถ้าซื้อสินค้ากับทางร้าน ส่งมาให้ทางร้าน format ให้ใหม่ได้เลยครับ

ที่ไหนเหรอครับ
ขอที่อยู่หน่อยครับ

https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,379.0/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Reset-Mikrotik-RouterBoard-%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99-Serial-Console.html

สิ่งที่ต้องเตรียม
1 Serial Port (สาย Null Modem  มีหัวแปลงหลายแบบ แบบ usb ก็มีครับ)
2 โปรแกรม Hyperterminal หรือ โปรแกรม putty แบบ มี  Console
3 โปรแกรม NetInstall (บางตัวโหลดมาใช้แล้วมองไม่เห็น mikrotik  ต้องลองโหลดมาหลายๆ เวอร์ชั่นครับหรือแบบ all ก็ได้ครับ)
4 สาย lan
5 Package (ถ้าจะเอา Package ไหนก็ขอคุณยอดได้นะครับ ผมเองก็ขอบ่อยๆๆ อิอิ)
จากนั้นเซตตาม link ได้เลยครับ หรือเข้าไปในหัวข้อ mikrotik ก็ได้ครับ  ชื่อ หัวข้อ: การ Reset Mikrotik RouterBoard ผ่าน Serial Console
อ้อ ลืมบอกครับ หลังจากลง Package เสร็จแล้ว  ก็กด reboot จากนั้น เคาะ enter ครับ จะขึ้นหัวข้อให้เลือก กด O : boot device  จากนั้น กด O : boot from NAND only  จากนั้น กด X เพื่อออกจากเมนูครับ
เรียบร้อยครับ