Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• เน็ต 100MB วิ่งผ่าน Microtik รุ่น RB450G ได้สูงสุดไม่เกิน 20 MB
    เริ่มโดย summerscent
    Read 15,031 times
yod

ปัญหาที่ access point ครับ ปรับกำลังส่งไว้ที่เท่าไหร่ครับ เพราะถ้ายิ่งกำลังส่งสูง ความเร็วยิ่งตกครับ

อ้างถึงเซ็ตให้แต่ละ user ใช้งานอยู่คนละ 3M สำหรับการดาวน์โหลด

จุดนี้เซ็ตที่ไหนครับในโปรไฟล์ลิมิตเตอร์ของ userman หรือว่า QOS ครับ ?,

แนวทางทดสอบ : ลองเซ็ตให้เป็น unlimit ทุก user ชั่วคราวแล้วใช้งานผ่านระบบเดิมดูครับว่าวิ่งเต็มที่ได้มากสุดแค่ไหน

อ้างถึงขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือจะมีบางครั้ง User Connect Hotspot ได้ปกติแต่ เปิดเว็บอะไรไม่ได้เลย พอผม Remote เข้าไปสั่ง Reboot ก็จะเข้าได้ปกติ อาการนี้พอจะแก้หรือป้องกันยังไงได้บ้างครับ

ถ้าลิมิตที่โปรไฟล์ userman จะยิ่งกินกำลัง cpu สูงขึ้นตามจำนวนการล็อกอินใช้งานลองใช้ QOS แทนครับ

ปล.เรื่องข้อจำกัดของ Wifi 2.4G ยืนยันตามหลายท่านข้างบนครับจะอยู่ราวๆ 20~M กว่าๆ ถูกต้องแล้ว
หลักการแบบหยาบๆ คือ maximum 54mbps (ใช้งานจริงสวิงขึ้นลงสายลมแสงแดดมักจะวัดได้ราวๆ 45-48  ;D)
ตัวเลขนี้จะถูกหารสองสำหรับ รับ(Rx)-ส่ง(Tx) อย่างละครึ่งก็จะได้ราวๆ download 20~/upload 20~ กว่าๆ
ณ.จุดนี้ยังจะต้องถูกแชร์ตามจำนวน user ที่มาเกาะ ลองหารประมาณคร่าวๆ ดูได้ครับว่า ap ตัวไหนจะจับมากสุดสักกี่คน

อัพไปใช้ ap 5G หรือ dualband ช่วยได้แต่ต้นทุนเพิ่ม