Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,655
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• มีวิธี config อุปกรณ์ AP ที่เชื่อมกับ mikrotik มั้ยครับ
    เริ่มโดย frezero
    Read 10,722 times

มีวิธี config อุปกรณ์ AP ต่างๆ ที่เชื่อมต่อกับ mikrotik มั้ยตรับ

โดยที่สามารถรีโมทเข้ามาจากภายนอกผ่าน internet เข้าขา eth2-5 ของmikrotk เพื่อเข้าไปเช็ค/ตรวจสอบ/ตั้งค่า AP ที่อยู่ในวง hotspot

PPTP ทำเชื่อมได้แต่วงแลนภายในเองครับ ต้องเซตแบบไหนถึงจะเข้าถึง AP บนตัว mikrotk ได้ครับ แนะนำทีครับ

ของผมต่อ VPN แบบ PPTP เข้าไปก็เรียก IP ของ AP ได้เลยนะครับ

หรือไม่อีกวิธีก็ใช้วิธี Port Forward map ไปที่ IP+Port ของ AP แต่ละตัวเอา

ของผมต่อ VPN แบบ PPTP เข้าไปก็เรียก IP ของ AP ได้เลยนะครับ

หรือไม่อีกวิธีก็ใช้วิธี Port Forward map ไปที่ IP+Port ของ AP แต่ละตัวเอา
[/quote]

ตามนั้นครับผมก็เข้าถึง AP ทุกตัวได้ปกติ

ขอบคุณครับ  จะลองหาวิธีแก้ดูครับ หรือเป็นเพราะผมใช้ QNO เป็นตัวแจก ip ให้ mikrotik ก็ไม่รู้

ตอนทำ vpn ก็ต้องไป forward port ที่ qno ถึงจะใช้งานได้

ผมลองเข้าผ่าน 3G เรียก ip เร้าเตอร์ตัวอื่นๆที่ทำเป็นจุด HUBเฉยๆได้ เข้า IP ขาแลนของกล้องวงจรปิดอื่นๆได้

แต่เรียก IP ของ AP ที่อยู่บนตัว mikrotik ไม่ได้เลยครับ

รบกวนดูให้ทีครับ

Firewall ครับ

อันนี้เมนู Forward port ใน QNO ครับ ไม่รู้ต้องใส่อะไรเพิ่มรึเปล่า

รบกวนทีครับ หรือท่านใดมีเวลารบกวน ช่วยรีโมทตั้งค่าที่ถูกต้องเป็นตัวอย่างที่ครับ

yod
พอดีผมเพิ่งออกจาก รพ. เป็นไข้หวัดใหญ่ type a อะครับ

เดี๋ยวขอพักฟื้นก่อน วันจันทร์จะหาข้อมูลให้นะครับ

ไม่ไหว ยาต้านไวรัส กินแล้วยังกะโดนปั่นจิ้งหรีดมาสิบรอบ  :'(

ครับ ผมก็ว่าติดต่อคุณยอดไม่ได้เลย เลยต้องมาถามจากคนในบอร์ดเอานี่แหละ - -

yod
น่าจะต่อแบบนี้อยู่ใช่มั้ยครับ เป็นแบบ router ซ้อน router

Internet --> QNO --> Mikrotik --> Access Point

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องทำ Port Forward ซ้อนกันครับ และที่ Access Point ให้เปลี่ยน Remote Port เป็นเบอร์อื่นที่ไม่ใช่ 80

หลักการลองดูใน youtube นี้ครับ จะเข้าใจมากขึ้น

https://www.youtube.com/watch?v=B4fJJzh-8jc