Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถามเล็กๆน้อยๆนิดหน่อยครับ
    เริ่มโดย Bonn121
    Read 5,039 times

สวัสดีครับ

ที่ต้องการสอบถามมีสามส่วนตามรูปนะครับ คือ

1 กับ 2 เนี่ย มันคนละส่วนใช่ไหมครับ
Firmware คือ OS มันหรือเปล่า ?
ผมไม่เข้าใจนิดหน่อยครับ

ส่วน 3 ที่ติด Bad Bocks ตรงนี้คืออะไรครับ ใช่ส่วนที่เสียหายของฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า ?
พอดีช่วงนี้ ไฟดับบ่อยมาก เลยเปิดมาเช็คดูครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันไหม
อย่างไรรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1 กับ 2 คนละส่วนครับ
1. คือ Version Firmware ของตัว RouterBoard ถ้าอยากอัพก็อัพได้ครับ กดปุ่ม Upgrade ขวามือ รอแปปเดียว ให้ไปดูใน log ถ้าขึ้นประมาณว่าอัพเกรดสำเร็จ มันจะมีบรรทัดเขียนว่าให้เรารีบูต Mikrotik 1 ครั้ง
2. คือ Version ระบบปฏิบัติการ (OS) ที่ติดตั้งไว้บน RouterBoard ซึ่งในที่นี้คือ RouterOS 5.26

3. Bad Block เป็นตัวเลขที่แสดงครับว่าหน่วยความจำบน Mikrotik น่ะ มัน Bad ไปแล้วเท่าไร
จาก wiki ของ Mikrotik เอง แนะนำว่าถ้าไม่เกิน 100 หรือไม่เกิน 5% ของ block ทั้งหมด ก็ไม่เป็นไรครับ มีโอกาสเกิดขึ้นได้
การทำ netinstall เพื่อติดตั้ง OS ใหม่ จะช่วยลด bad block ลงไปได้บ้าง
ของผมเอง RB450G เหมือนกันอายุการใช้งานน่าจะเป็นปีมาแล้ว Bad Block ยังเป็น 0 อยู่เลยครับ

โดยส่วนตัวเห็นว่าการปิดด้วยวิธีถอดปลั๊ก, ใช้เต้ารับแบบมี Timer, ไฟดับ, ไฟกระชากบ่อยๆ ก็ส่งผลให้ Flash Memory และ OS บน Mikrotik มีปัญหาได้ครับ
แนะนำให้หา UPS ที่มีระบบกันไฟกระชาก (Stabilizer) มาตั้งไว้สักตัว แล้วเสียบไฟเข้า Mikrotik จาก UPS จะช่วยได้มากเลยครับ
แล้วเวลาจะปิด Mikrotik อย่าเพิ่งชักปลั๊กทันทีครับ แนะนำให้เข้า Winbox ไปสั่ง Shutdown ก่อนที่เมนู System -> Shutdown ครับ
อีกคำแนะนำนึงคือ ถ้ามี Proxy Cache หรือเก็บ log ไว้บน Memory ของ Mikrotik เอง แนะนำให้เก็บ cache ไว้บน SD Card หรือ RB รุ่นไหนที่รองรับพอร์ต USB ก็เก็บไว้ใน Flash Drive/External Harddisk จะดีกว่าครับ ถ้าใช้ Flash Memory ของ Mikrotik เองอ่าน-เขียนหนักๆ บ่อยๆ ตลอดเวลา อายุการใช้งาน Memory มันก็สั้นลงครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ช่วงนี้ไฟดับทั้งหมู่บ้านบ่อยมากครับ รถไฟฟ้าวิ่งเข้าออกเป็นว่าเล่น

ตอนนี้ผมใช้เป็น mikrotik > timer > ปลั๊ก > เต้ารับ อยู่อะครับ ผมใช้สคริปตั้งมันปิดเครื่องไว้ แล้วก็ให้ timer สั่งตัด เลทไปซัก 5 นาทีอะไรแบบนี้

ว่าจะหาพวก UPS มาอะครับ เลยมาปรึกษาซักนิด คิดไว้แล้วต้องเจ๊ง