Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• การติดตั้งตัว Ubiquiti PicoStation M2HP
    เริ่มโดย worrawit2010
    Read 11,124 times

รายการสั่งซื้อ   #002274    2014-06-04   

ผมได้สั่งซื้อ Ubiquiti PicoStation M2HP จาก www.sysnetcenter.com และได้ทำการติดตั้งตัว Ubiquiti PicoStation M2HP ตามรูป

ตั้งให้ทำงาน Access Point WDS วัดระดับสัญญาณ Wireless ได้ -47 dbm ซึ่งค่าที่ได้น้อยเพราะอยู่ใก้ลกับ AP น่าจะได้ประมาณ -20 dBm ถึง -15 dBm ขึ้นไปและทดลองวัดสัญญาณห่างจาก PicoStation M2HP ประมาณ  7 เมตรตามรูปวัดตำแหน่งที่วาง Notebookได้ -66 dbm

รบกวนสอบถามว่า
1. ตำแหน่งที่ติดตั้ง PicoStation M2HP ถูกต้องไหมครับหรือต้องย้ายออกมากติดตั้งที่โล่ง
2. ระดับสัญญาณที่วัดทำไมต่ำทั้งที่ระยะทางก็ไม่ไกลจากตัว PicoStation M2HP สเปคเครื่องสามารถส่งได้ 0.2 - 1 Km
3. ถ้าต้องการติดตั้ง PicoStation M2HP เพิ่มอีกตัวบนชั้นที่ 2 อีกได้ไหมครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับว่าติดตั้งกับ config ถูกไหมครับ

yod
Link วิธีการ Config ครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=1031.0/

ถ้าเลือก Country เป็น Thailand ไว้ ให้ Reset อุปกรณ์นะครับ แล้วเลือก Country เป็น United State ครับ

ตอนแรกผม เลือก Country เป็น Thailand แล้วเปลี่ยนเป็น United State โดยที่ไม่ได้ Reset โดยเลือกตามรูปข้างล่าง

เดี๋ยวลอง RESET อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation M2HP ใหม่แล้วด้วยการกดปุ่ม Reset ค้าง 30 วินาทีแล้ว Config ตามที่พี่ Yod แนะนำ.....ได้เรื่องอย่างไงจะมารายการผลอีกที
ขอบคุณมากครับ

เมื่อเช้าลอง Reset PicoStation M2HP ใหม่แล้วด้วยการกดปุ่ม Reset ค้าง 30 วินาทีแล้ว Config ใหม่เลือก Country เป็น United State วัดความแรงสัญญาณใกล้ๆ PicoStation M2HP Access Point ได้ -37dBm เพิ่มขึ้นมาอีก 10 dBm

ตรง Antenna Gain : ต้องปรับไว้เท่าไรผมเลือกที่ 6 dBi ไม่ทราบว่าความแรงของสัญญาณใช้ได้หรือยังครับ

yod
เชื่อมต่อแค่เครื่องสองเครื่องยังไม่เห็นผลครับ ต้องหลายๆคน การตั้งกำลังส่งไว้สูงๆ bandwitdh โดยรวมจะลดลงครับ และจะมีปัญหาในกรณี่ที่มีเครื่องมาเชื่อมต่อเยอะๆ

ติดตั้ง internet หอพัก ไม่ยุ่งยากครับ ความเร็วให้พอๆกับความเร็ว internet ที่เราให้เขาได้ก็พอ ไม่เหมือนพวกตาม office เหนื่อยสุดๆ  :-\

ต้องค่อยๆปรับไปครับ ตามหน้างาน ถ้าคนเยอะ เริ่มช้า ต้องปรับกำลังส่งลงทีละ 2db แต่ถ้าเครื่องที่อยู่ไกลๆ เห็นสัญญาณ แต่เชื่อมต่อติดๆหลุดๆ จะเรียกอาการนี้ว่า hidden node ปัญหาใหญ่ครับ  ap ทำงานหนักต้องมา process เครื่องนี้เครื่องเดียวเลย ต้องเอา access point อีกตัวไปวางใกล้ๆ