Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• 450G Login แล้วขึ้น web browser did not send challenge response (try again en...
    เริ่มโดย LLifeLL
    Read 14,677 times

รบกวนพี่ๆเคยเจอปัญหานี้กันบ้างไหมครับ เวลา login เข้าใช้งานผ่านหน้า login ของ mikrotik แล้วขึ้นข้อความว่า web browser did not send challenge response (try again enable javascript) อยากทราบปัญหามากเลยครับ ตอนนี้กลุ้มจริงๆ

ผมต่อใช้งานแบบนี้ครับ

- nano m2 หมายเลข 1 ใช้งาน ap mode ปล่อยให้อุปกรณ์ที่อยู่ใกล้ๆเกาะได้ และยิงไปยัง loco m2 อีกจุด

- loco m2 ตั้ง station mode รับสัญญาณจาก nano m2 ตัวที่ 1 เข้า swith แล้วใช้ nano m2 หมายเลข 2-3 ตั้ง ap mode กระจายต่อ

ปัญหา client ที่เกาะจาก nano m2 หมายเลข 2-3 เกาะได้เข้าหน้า login ได้ปกติ แต่พอกรอก Use-Pass แล้ว ขึ้น web browser did not send challenge response (try again en... หาทางแก้ยังไงก็ไม่ได้ครับ วอนผู้รู้ช่วยด้วยครับ

ถ้าไม่ได้เป็นปัญหาที่โค้ดหน้าล็อกอินเอง หรือไม่ได้เป็นปัญหาที่ Browser ของ client เอง (เช่น อาจ disable javascript ไว้)

เข้า Winbox ที่ Mikrotik
IP -> Hotspot -> tab Servers ลองแก้ Addresses Per MAC ให้มากกว่าเดิมดูครับ เช่น จากเดิม 1 ลองเพิ่มเป็น 2

ของเดิมมันตั้งเป็น 2 อยู่แล้วครับพี่ หรือจะลองเพิ่มเป็น 3 ดูครับ อ้อ.....ทีแรก ใช้แค่ nano m2 หมายเลข 1 ตัวเดียว ไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ แต่พอขยายเครือข่ายเพิ่มมาอีก 2 ตัว ก็เกิดปัญหานี้เลยครับ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ผมลองปิดฟังค์ชั่น address per mac ดู แล้วอาการดังกล่าวหายไปแล้วครับ แต่ต้องดูไปก่อนว่าจะตรงจุดนี้หรือเปล่าที่เป็นปัญหาครับ

yod

เปิดแล้วครับผม มันจะมีสี่เหลี่ยมเล็กๆให้ติ๊กเครื่องหมายถูกใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ผมติ๊กแล้วครับ