Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• หลุดบ่อย
    เริ่มโดย rws
    Read 5,131 times
rws

สอบถามนะครับ  ในกรณี ที่เสียบ Adsl เข้า router mikrotik แล้ว เน็ตเข้า หลุดๆ ติดๆ    แต่ถ้าไม่ผ่าน Router mikrotic มันเล่นได้ตลอดเลย ต้องตรวจสอบตรงไหนถึงจะถูกจุดครับ   ตอนแรกคิดว่าเป้นที่คู่สายโทรศัพท์ พอให้ช่างมาดู ADSL เค้าก็บอกปกติ  และก็เล่นได้  แต่พอเสียบผ่าน Router mikrotic มันจะมาเป็นช่วงๆครับ......รบกวนด้วยครับ

yod

ตรวจสอบใน Log ครับ มัน reconnect บ่อยมั้ยครับ และ Set Modem เป็น Bridge ส่วน Mikrotik เป็น PPPoE Client ครับ

ใน pppoe-client1
ลองเปลี่ยนค่า Max MTU เป็น 1500
Keep alive time out ให้มากขึ้นหน่อย

แต่ มีลูกค้าท่านนึงเคยเจอ คือ โมเด็มเสื่อมครับ  ;D