Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• เก็บ log ที่ Firewall ได้ไหมครับ
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 7,626 times

เรียน คุณยอด

อยากเก็บ log ใน firewall ตรง  Connetions นะครับ ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ ผมหาวิธีเก็บ เลือกเป็น Firewall แล้วก็ไม่ได้ครับ ไม่มีค่าที่ต้องการขึ้นครับ เพราะปกติเก็บได้แค่ คนที่ออก เน๊ดผ่าน hotspot ส่วนคนที่ออกเน๊ตไม่ผ่าน hotspot log ไม่ยอมเก็บให้ครับ เลือกเป็น Interfaces ก็ไม่ได้ครับ  รบกวนด้วยครับ

yod

ไม่ได้นี้คือ Mikrotik ไม่ส่งค่าไป หรือว่ายังไงครับ

ใช้ตัวอะไรเป็นตัวเก็บ log ครับ

ไม่ได้นี้คือ Mikrotik ไม่ส่งค่าไป หรือว่ายังไงครับ

ใช้ตัวอะไรเป็นตัวเก็บ log ครับ

[/quote]
mikrotik ไม่ส่งค่า log ให้ครับ ส่วนโปรแกรมที่ใช้ Syslog Server ครับ ส่งแต่คนที่ออก hotspot ครับ

จากรูป อยากเก็บค่า connection ใน firewall ตรงนี้นะครับ ว่า ip อะไรผ่านเข้าออกบ้าง เพราะมีหลาย ip ออกไปแล้วเก็บ log ไม่ได้ครับ เก็บได้เฉพาะ log ที่ผ่าน ระบบ hotspot ครับ
พอมีทางที่จะเก็บได้ไหมครับ 

รอคำตอบอยู่นะครับ หากท่านใดทราบก็รบกวน แชร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ  อยากเก็บ log ที่ Firewall ตรง  Connections ครับ  ส่วนมากเก็บได้จาก hotspot ส่วนที่ไม่ผ่าน hotspot ออกได้สบายเลยครับ โดยที่ไม่สามารถเก็บ log ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

yod

เลือก topic ใน logging เป็น firewall ได้เลยนิครับ

เลือก topic ใน logging เป็น firewall ได้เลยนิครับ
[/quote]
เลือกแล้วครับ ไม่ส่งค่าอะไรมาให้เลยครับ ทั้งๆที่มี connecttion หลายๆ ip วิ่งอยู่ครับ

หลังจากปิด web-proxy แล้วจะไม่มีอะไรส่งมาครับ
แต่จากรูปจะเห็นว่าค่า connection ใน Firewall ยังเชื่อมต่ออยู่ครับ แต่ Firewall ไม่ยอมส่งค่ามาให้ครับ