Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Novatel MiFi 2352 Wireless 3G Router
    เริ่มโดย yod
    Read 16,771 times
yod

แกะกล่อง Novatel MiFi 2352 Wireless 3G Router

สวัสดีครับ

วันนี้ได้สินค้า Lot ใหม่เข้ามา คือ Novatel MiFi 2352 Wireless 3G Router ช่วงนี้เป็นที่นิยมกันมากครับ เพราะหลายๆคนนำไปใช้กับ IPad พกพาสะดวก ด้วยความกว้างไม่ถึง 10 cm และตาม spec มี Chipset GPS ในตัว ซึ่งสามารถใช้ร่วมกับโปรแกรม GPS ต่างๆ (เดี๋ยวมีเวลาจะลองทดสอบดูครับ) แบตเตอรี่ใช้ได้ 4 ชั่วโมงต่อการชาร์จ 1 ครั้ง

หน้าตากล่องบรรจุ ที่มีที่ร้านตอนนี้เป็นตัวสีดำครับ

อุปกรณ์ในชุดจะ มี Adaptor พร้อม Plug Adaptor มาให้ด้วย รองรับมาตรฐานทั่วโลก แบตเตอรี่ขนาด 3.7v สาย USB พร้อมคู่มือ

เปิดฝาด้านหลังเครื่อง ใส่ sim กับ Battery

ด้านข้างเป็น Slot ไว้ใส่ Micro SD ซึ่งรองรับได้ถึง 16GB. และก็ USB Port

ไฟสถานะ ครับ ไฟ Led สีน้ำเงิน ที่ขึ้นคำว่า WiFi จะแสดงสถานะ Wireless ส่วนไฟตรง Switch Power เป็นสีเขียว จะเป็นไฟแสดงสถานะเชื่อมต่อกับระบบ Edge/GPRS โดยผมทดสอบกับ Sim DTAC

รูปนี้ ไฟ Switch Power เป็นสีม่วง แสดงสถานะการเชื่อมต่อกับระบบ 3G โดยผมทดสอบกับ Sim iKool

ลองเชื่อมต่อเพื่อเข้าดูหน้า Config ของอุปกรณ์

ชื่อสัญญาณ Wireless (SSID) ที่ปล่อยออกมาคือ MiFi_2352 ค่า Default จะยังไม่มี Security ครับ

หน้า Home ครับ ระดับสัญญาณ DTAC ที่ร้านไม่ค่อยแรงเท่าไหร่

หน้าจอ WiFi Status แสดงการเชื่อมต่อจากเครื่อง Client

หน้าจอ WiFi Profiles เพื่อกำหนด Security ให้กับสัญญาณ Wirelss ที่ปล่อยออกมาครับ รองรับทั้ง WEP และ WPA

MAC Filter อันนี้ จะยอมให้ เครื่อง Computer ที่ Connect Wireless เข้ามา ต้องมีค่า MAC Address ที่เรากำหนดไว้เท่านั้น

หน้าจอ File Sharing ครับ แต่ผมว่าคงไม่ค่อยได้ใช้กัน เปลือง Baterry เปล่าๆ

ระบบ Power Management ซึ่งจะ Shutdown อุปกรณ์อัตโนมัติ เมื่อสถานะเป็น Idle เกินเวลาที่เรากำหนดครับ

ทดสอบเชื่อมต่อกับเครือข่าย 3G HSUPA ด้วย Sim iKool จุดที่ร้าน ระดับสัญญาณน้อยไปหน่อย

ขนาด รูปร่าง เหมาะสำหรับพกพาจริงๆครับ ยิ่งถ้าใช้ร่วมกับ IPad ด้วยแล้ว เราสามารถเข้า Internet ได้เกือบทุกที่เลย และยังสามารถแชร์ Internet กันได้อีกด้วยครับ