Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• cpe ตั้ง bridge แล้วไม่ได้ ip
    เริ่มโดย b4954168
    Read 9,147 times

mikrotik sxt
ทำ cpe
static ip ตัวเอง
bridge mode
dhcp server จาก onu fiber

ปัญหาคือทำไมเครื่อง(notebook)ที่ต่อแลนจาก cpe ตัวนี้มักไม่ค่อยได้ ip ครับ ต่อ ปิด-เปิด สิบครั้งจะได้ ip สักครั้ง
เกี่ยวกับแลนการ์ด notebook ที่ใช้ config เปลี่ยนip บ่อยๆรึป่าวครับ แต่ก้ dis/enable ใหม่ทุกครั้ง
ลองทำกับ ubiquiti cpe ก้ได้ ip ปกติ

ปัญหานี้คาใจมานาน เวลาทำระบบเสียเวลากับตางนี้มาก
ขอคำแนะนำด้วยครับ

yod

ลอง fix ip ที่ card lan ของ computer แล้ว ping ไปที่ onu ได้มั้ยครับ ถ้าได้ card lan ไม่น่าจะมีปัญหา (แต่เรื่อง card lan มีปัญหา เครื่อง notebook ผมเคยเจอมาแล้วครับ ซ่อมไม่ได้ เพราะมันติดกับบอร์ด  :-\ )

ตรวจสอบ tx power ของ mikrotik ไม่ควรตั้งไว้สูงเกินไปครับ hang ง่ายครับ

ส่วน onu ลองดูเรื่อง dhcp length ครับ ตั้งไว้ที่กี่ ip เพราะอาจจะมีการจองจนเต็มครับ

1.lan ติดบอร์ดปกติครับ ปกติเล่นเน้ทแบบแลนอยุ่แล้ว แค่โยกมา config อุปกรณ์ครับ
2.tx ปรับตามในบอร์ด ตั้งแต่ 5-25 ก้ไม่ได้ครับ
3.onu ตั้งไว้ที่ .88-.150 ครับ devices ทั้งระบบไม่เกิน 20ip

แต่ถ้า static ip ที่ notebook ก้ใช้เน้ทผ่าน cpe ได้ปกติครับ
ปัญหาคือ ต้องการทำ auto assign ip แต่ ip ไม่มา

ปล.firmware ล่าสุดครับ
เจอหลายๆอาการที่เอ๋อๆ เช่น config ไม่ค่อยติด,winbox ไม่ได่บางครั้ง

^^
ขอบคุณครับ