Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• MikroTik750 Port1 เสีย
    เริ่มโดย suriya22
    Read 8,196 times

ขอสอบถามการใช้งาน MikroTik750 ใช้งานเป็น Hotspot ครับ ก่อนหน้านี้ ต่อ Port 1 ของ Mikrotik เข้ากับ Modem ที่ตั้งค่าเชื่อต่ออินเตอร์เน็ตได้แล้วและ Port 2 ของ Mikrotick ต่อเข้ากับ Switch/Hub ครับ ก็สามารถใช้งานได้ตามปกติครับ แต่วันนี้ Port1 ของ Mikrotik เสีย(ไม่มีไฟแสดงสถานะติด) ผมก็เลยอยากจะถามว่า เราสามารถใช้ Port อื่นที่เหลือแทน Port 1 ได้ไหมครับ ถ้าได้ขอวิธีการเซ็ทด้วยครับ คือ 1. ให้ Port 2 = ต่อเข้ากับ Modem ที่ตั้งค่าเชื่อต่ออินเตอร์เน็ต 2. ให้ Port 3-5 = ต่อเข้ากับ Switch/Hub ขอวิธีการตั้งค่าด้วยครับ ขอบคุณครับ

yod

ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ทางร้าน Config ไว้ให้นะครับ

1. ลบ ether2 ออกจาก Bridge1
2. แก้ไข Interface ที่เป็นขา Wan
2.1 ถ้าเป็น PPPoE แก้ไข pppoe-out1 ใน menu PPP เลือก Interface เป็น ether2
2.3 ถ้าเป็น DCHP Client แก้ไข DHCP Client ใน IP --> DHCP Client เปลี่ยน Interface เป็น ether2