Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• มีใครเจอแบบนี้บ้างไหมครับ
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 3,896 times

เอามาฝากครับ ลองเช็คกันดูครับ ใน Userman ว่าเคยเจอแบบผมไหม อัพเดทเวอร์ชัน โดยการลากไฟล์ไปใส่แล้วรีบูทครับ ปกติเวลาอัพเวอร์ชั่นจะไม่เคยเจอการการแบบนี้ครับ อัพเวอร์ชั่น 6.28 ครับ ภาพแรก ผมกำหนด user man ไว้ 3 ชั่วโมง ปกติ  Uptime Limit จะต้องเป็น 3H แต่นี้กลับเป็น 4w2d ซึ่งเป็น Limit ของรายเดือน ครับ ต้องมานั่งแก้ใหม่เกือบทั้งหมดนะครับ  ส่วนภาพสองเป็นภาพที่แก้ไขเสร็จแล้วครับ กว่าจะรู้ตัวเกือบอาทิตย์ครับ user เล่นเน็ตฟรีไปซะหลายวัน

รูปนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

yod

NTP CLient มัน Update เวลาตรงหรือเปล่าครับ

ข้อเสียของ NTP Cleint คือ เวลาเราพิมพ์ name ลงไป mikrotik มันจะ resole ip ให้เอง ทีนี้ ถ้า ip นั้นๆมันเปลี่ยน ตัว mikrotik มันจะไม่รู้ครับ ต้องคอยตรวจสอบ clock เป็นประจำครับ

อ้างถึง
NTP CLient มัน Update เวลาตรงหรือเปล่าครับ

ข้อเสียของ NTP Cleint คือ เวลาเราพิมพ์ name ลงไป mikrotik มันจะ resole ip ให้เอง ทีนี้ ถ้า ip นั้นๆมันเปลี่ยน ตัว mikrotik มันจะไม่รู้ครับ ต้องคอยตรวจสอบ clock เป็นประจำครับ

NTP Cleint Update เวลาตรง ครับ เพราะผมเช็ค system clock ทุกวันครับ ตอนผมสร้าง user 2 ชั่วโมงไว้ แก้ไม่ได้ครับ ต้องลบแล้วสร้างใหม่อย่างเดียวเลยครับ ส่วน User 1 กับ 3 ชั่วโมงแก้ในตัวได้เลยครับ ไม่ต้องลบแล้วสร้างใหม่ครับ เวอร์ชั่นก่อนๆก็ไม่เป็นนะครับ ผมอัพเกือบทุกเวอร์ชั่นนะครับ