Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• มีวิธีตรวจสอบ ip ไหมครับ
    เริ่มโดย GoldConnect
    Read 12,157 times

มีวิธีตรวจสอบ IP address ที่ใช้งาน internet อยู่ หรือจอง ip อยู่ไหมคครับ

พอดีที่ตั้งค่า เเจก ip ไว้นั้นมีจำกัด ในClass A เเต่อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อใช้งานอยู่นั้น

บ้างเครื่องไม่ขึ้นให้เห็น จึงไม่เเน่ใจว่า IP จะเต็มไหมเเละบางครั้งคราวเเล้วไม่สามารถ

ใช้งาน Internet ได้นั้นเป็นเพราะ IP ที่ถูกจองเต็มหรือป่าว

รบกวนขอเเน่ทางหน่อยครับ 1. ดูว่า IP นี้ถูกใช้งานอยู่โดย mac add นี้

2.ถ้า IP เต็มเเล้วควรเเก้ไขยังไงบ้างเบื้องต้น

ปล.ผมใช้ดู IP โดยการเข้า Mikrotik>>IP>>DHCP Server  ช่อง Leases  มันจะเเสดง IP ให้เห็นน่ะครับ

วิธีการเเก้ไขของผมเองเบื้องไม่  เเต่ไม่เเน่ใจว่าถูกต้องไหมคือ ถ้าเห็น IP เต็ม ผมก็จะเลือก Remove ออก
เเต่เท่าที่ดูน่าจะเป็นวิธีที่ผิดเพราะ IP ที่ลบไปจะไม่ขึ้นมาใหม่ เมื่อมีการใช้งานครั้งใหม่

Ex.

พอลบออกเเล้ว IP ดังกล่าวจะไม่โชว์เเต่ยังไม่การใช้งานอยู่นั้นเอง
รบกวนด้วยน่ะครับ

yod

เห็นมีในรายการแค่ 99 เองครับ ยังไม่เต็มครับ ปกติจะอยู่ที่ 230 (ทางร้าน Set ไว้)

D คือ Dynamic เป็นการแจกจาก Mikrotik ลบได้ครับ ถ้ามีเครื่องที่ลบ แล้วต่อเข้ามา Mikrotik ก็จะแจกใหม่ แต่ถ้า client มีการ fix ip จะไม่โชว์ครับ

ตั้ง Lease Time ใน DHCP Server ให้ต่ำๆครับ เหลอซัก 12 ชั่วโมงพอ

พอจะเข้าใจบ้างเเล้วครับ ขอบคุณมากครับ