Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ต้องการขยายสัญญาณ
    เริ่มโดย kanthiya
    Read 10,749 times

ตอนนี้ ผมใช้ Ubiguiti Nano Station 2 และ Tactio Laxo-AN-G P12 L (ที่ซื้อจากท่านไป) อยู่ นะครับ ( ตั้งเสาประมาณ 15 เมตรครับ ) คือมี โครงการจะขยายสัญญาณเพิ่ม และผมได้ ลองหา อุปกรณ์ที่ จะเป็นตัว เพิ่มสัญญาณจากเว็ปของ ท่าน ดังนี้  Ap: Ubiquiti Nanostation LOCO 2 Outdoor และ Ant: Omni 8 dBi Outdoor โดยผม มีโครงการที่ จะเพิ่มสัญญาณ ประมาณ 6 จุด ไม่ทราบว่า อุปกรณ์ ทั้งสองชุดนี้ จะใช้ร่วมกัน ได้หรือไม่ครับ และผม ควรเลือกใช้เป็นแบบ Mode ไหนดี ครับ ตอนนี้ กำลังคิดว่า จะทำเป็น Repeater จะดี หรือเปล่า ครับ โดยใช้  Ubiguiti Nano Station 2 และ Tactio Laxo-AN-G P12 L เป็น Main และ Ap: Ubiquiti Nanostation LOCO 2 Outdoor และ Ant: Omni 8 dBi Outdoor ทั้ง 6 ตัว เป็น ตัว ทวนสัญญาณ และ ปล่อยสัญญาณ โดยรัศมีจากเสา Main ไปยัง ตัว ทวนสัญญาณแต่ ละตัว ไม่ เกิน 3 km.
     ขอคำชี้แนะ หน่อย นะครับ ขอขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

NanoStation Loco2 จะไม่สามารถต่อเสานอกได้นะครับ

ถ้าติดตั้งเพิ่ม 6 จุด โดยใช้ Nano2+Ant. Omni 12dB เป็น Main ผมกลัวว่า Memory มันจะไม่พอนะครับ ถ้า Process หนักๆมันจะ Hang ไปซะก่อน

ควรจะใช้ตัว Main เป็น Nano Station แล้วหันไปยังทิศที่ต้องการดีกว่าครับ ใช้วิธีตั้งทิศละตัว จะคล้ายๆกับ Site ที่อ่างทอง ครับ

ทีนี้ตัวปลายทางก็ใช้ Bullet2 หรือ Bullet2HP ร่วมกับ กับ เสา Omni ขนาด 12dB ในแต่ละจุดครับ