Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ช่วยแนะนำสินค้าให้หน่อยครับ คุณ ยอด
    เริ่มโดย pomkung
    Read 10,269 times

หลังจากที่ผมสั่งซื้อ Ubiquiti Bullet2HP 2.4 Ghz ความเร็ว 54Mbps กำลังส่งสูง 800mW พร้อม PoE + เสา omni 12 dBi
ทดลองให้ลูกค้าใช้แล้ว ลูกค้าพอใจมาก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในการ config ตัว bullet ครับ

วันนี้ก็เลยมีงานใหม่เข้ามา เลยมาขอคำแนะนำซักหน่อยครับ

เป็นการยิงสัญญาณ แบบมีทิศทาง ทางเดียว ระยะทาง 2 กม (โดยประมาณ)

จากที่บ้าน ไปยังโรงเรียน (ข้ามหมู่บ้าน)

ส่วนใหญ่เป็นบ้าน 2 ชั้น มีต้นไม้บังบ้าง

ควรใช้แบบไหนดีครับ เสาต้องสูงเท่าไหร่
ให้สัญญาณ internet ไปลงที่โรงเรียนแล้วเข้า hub แล้วก็แจกinternet ในห้องพักครู
และใช้ สัญาณ wriless จากตัวที่รับอยู่ที่ โรงเรียน ได้ด้วยจะดีมาก

ขอบคุณครับ

ผมอธิบายคร่าว ๆ เพราะผมก็ยังไม่เห็นพื้นที่ครับ

yod

ขอบคุณสำหรับ Feedback ครับผม  ;D

ถ้าระยะ 2 Km ใช้ Ubiquiti Nano Loco2 ก็พอครับ ตั้งเสาสูงให้เลยสิ่งกีดขวางซักหน่อยครับ หรือถ้าต้องการแบบชัวร์เลย speed เต็มๆ ก็เป็นรุ่น Ubiquiti Nano2 ครับ

อุปกรณ์ 2 รุ่นนี้ Set ได้ทั้ง 2 แบบครับ คือลากสาย Lan จากฝั่งรับเข้า Hub เพื่อแจก Internet ต่อ หรือ กระจาย Wireless จากตัวรับได้โดยตรง แต่แบบหลัง จะทำให้ประสิทธิภาพตกไปประมาณ 40% ครับ เนื่องจากมันต้องมาเสียเวลาคุยกับพวกเครื่องลูกข่ายที่เข้ามา Connect มันด้วยครับ

ขอถามอีกนิดนะครับ

กำลังส่งอุปกรณ์บางชิ้น สูงถึง 1W
กฏหมายเขากำหนด กำลังส่งสูงสุดไว้เท่าไหร่ครับ สำหรับ ย่านความถี่ 2.4 GHz

ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

ถ้าย่าน 2.4GHz กทช.จะกำหนดไม่ให้เกิน 100mW ครับ  :-\

ถ้าเป็นย่าน 5GHz จะกำหนดให้ EIRP. ไม่เกิน 30dB หรือ 1W ครับ  ;D

ถ้าอย่างนั้น ที่เราอัฟ firmware แล้วเพิ่มกำลังส่ง ก็เท่ากับผิดกฏหมาย ใช่ใหม่คับ(กรณีมีคนฟ้องร้อง)

จะได้ระวังไว้ เอาแบบพอประมาณ

วันนี้เพิ่งสั่งของไป หลายชิ้นเหมือนกัน
ยังไงรบกวนคุณ ยอด บอกเบอร์โทรหลังไมค์ หน่อยนะครับ ไว้หน้างานจะได้โทรถาม
เพิ่งจะมาจับอุปกรณ์พวก outdoor ปกติ ก็ไม่ค่อยได้เล่น อุปกรณ์พวกนี้เท่าไหร่

ขอบคุณครับ

yod

ใช่แล้วครับ แต่เราเลี่ยงด้วยการ Site Survey ก่อนนะครับ (ใช้พวกโปรแกรม Net Stumber ช่วย) เพื่อดูว่ามีใครใช้ Wireless แถวๆนั้นมั้ง แล้วก็ค่อยเลี่ยงไปใช้ Channel อื่นครับ