Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถามปัญหา mikrotik รุ่น CCR1016-12G ครับ
    เริ่มโดย jobzaaclub
    Read 8,088 times

คือซื้อใช้ทำ authen โดยใช้ userman ในการทำจัดการเรื่อง user
ปกติจะกำหนดไว้ว่า user ทั่วไปให้ความเร็ว 2M/2M ส่วน admin จะได้ความเร็วไม่จำกัด
ใช้มาได้ 1 ปี เริ่มมีปัญหาเรื่อง limit ความเร็วของ user ครับ
คือบางที user ทั่วไปก็สามารถใช้ความเร็วได้ไม่จำกัด บางที admin ก็โดนจำกัดความเร็วเหลือเท่า user ทั่วไป
ต้องคอย restart mikrotik ถึงจะหาย
เคยลอง reset ระบบใหม่หมดแล้วก็ไม่หายครับ
ตอนนี้จากที่สังเกตุคือพอเปิด mikrotik ไว้ประมาณนานเกิน 6 ชั่วโมง การจำกัดความเร็วก็จะเริ่มรวนแล้วครับ
เลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ

ลองดู OS version ที่ใช้อยู่ว่า เป็นรุ่นไหนครับ
อาจเป็น bug ของ version ที่ใช้อยู่ก็ได้
ลองเข้าไปดูใน changelog ของ OS รุ่นถัดมา ว่ามีการระบุ
ถึงเรื่องที่เป็นปัญหาหรือเปล่าครับ

แนะนำให้ดู log เพิ่มเติมด้วย   อาจช่วยแก้ไขปัญหาได้

yod

ปัญหาอาจจะไม่ได้เป็นที่ mikrotik

ลองทดสอบแค่เครื่องเดียว ต่อสาย lan ตรงเข้า mikrotik แล้ว test speed แต่ละ user ที่กำหนดไว้ครับ

ปัญหาอาจจะไม่ได้เป็นที่ mikrotik

ลองทดสอบแค่เครื่องเดียว ต่อสาย lan ตรงเข้า mikrotik แล้ว test speed แต่ละ user ที่กำหนดไว้ครับ
[/quote]
วิธีนี้ลองแล้วครับ ถึงจะต่อแค่เครื่องเดียว แต่ถ้าเปิดทิ้งไว้นานๆ ระบบก็รวนอยู่ดีครับ