Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• Mikrotik 450G เปลี่ยนจาก adsl เป็น fiber optic ต้อง set ค่าใหม่อย่างไรครับ
    เริ่มโดย suwanna
    Read 6,985 times

เนื่องจากผมได้เปลี่ยนบริการจาก adsl เป็น fiber optic ของ tot แล้วมีข้อสงสัยอยู่บางประการครับ
1. หลังจากติดตั้ง fiber optic เสร็จพอเสียบแลนกับ 450g ปรากฏว่าสามารถใช้เนทได้เลยโดยที่ยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย
แต่พอใช้ไป พบว่าเนทไม่เร็วขึ้นเหมือนเดิมที่เคยใช้ ( เดิม 13m ใหม่ 20m ) ผมต้องเข้าไปแก้ไขตรงไหนก่อนใช่ป่าวครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
2. เนื่องจากตอนเข้า winbox แล้ว password ใช้ไม่ได้ มีทางที่จะทราบ password ของเครื่องไหมครับ
3. ผมได้ router tenda จาก tot มาแล้วอยากจะนำไปใช้ชั้น 4 แบบ bypass เพื่อต่อ lan เข้ากล่องแอนดรอย แล้วปล่อยสัญญานเนทใช้งานแบบ
ตามบ้านปกติ (ใช้ password ปกติโดยไม่ต้อง lockin ผ่านหน้า mikrotik ) ผมสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้รบกวนแนะนำวิธีตั้งค่า
ด้วยครับ
4. ในความคิดผมคิดจะใช้วิธีลากสาย lan จาก 450g ( มีว่างอีก 2 ช่อง ) ต่อเข้ากับ tenda แบบไม่ล๊อคความเร็ว วิธีนี้ทำได้ไหมครับ ถ้าได้ขอทราบ
วิธีตั้งค่าด้วยครับ
5. เคยลองตั้งค่า tenda เป็น bridge รับสัญญานจาก hotspot ชั้น 3 ตอนแรกก็เหมือนจะได้ แต่ซักพักก็ไม่ได้ วิธีนี้ทำได้ไหมครับ จะได้ไม่
ต้องลากสายแลน
ขออนุญาตสอบถามยาวหรือวกวนซักนิดนึง เนื่องจากไม่ต่อยจะรู้เรื่องเครือข่ายเท่าไหร่นัก และขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

yod

1.ip ที่ fiber router และ mikrotik เป็นหมายเลขอะไรครับ ปกติความเร็ว internet ถ้าไม่ได้มีการทำ qos ที่ตัว mikrotik ความเร็วมาเท่าไหร่ก็เท่านั้นครับ
2.ต้อง reset อย่างเดียวเลยครับ
3.ไม่แน่ใจนะครับ แต่ลองนำหมายเลข MAC Address ของ Tenda มาทำการ ByPass
4.ได้ครับ ตั้งค่า IP อีก วง Network นึงครับ ใน webboard มีครับ ลองหาดู
5.ข้อนี้ไม่ทราบครับ