Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review Unifi Cloud Key อุปกรณ์ Unfi Manage Controller แบบสำเร็จรูป
    เริ่มโดย yod
    Read 33,640 times
yod

Review Unifi Cloud Key อุปกรณ์ Unfi Manage Controller แบบสำเร็จรูป

ลูกค้าที่เคยใช้อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi Access Point ปัญหาที่เจอกันบ่อยๆ คือ ลง Software Unifi ไว้บน PC แต่เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วมันดันไม่ทำงาน แจ้ง error port ชนบ้างล่ะ, แจ้งไม่สามารถ start service, เจอ program anti virus หรือ firewall มัน block หรือ หลายๆ site ต้องการแค่ไปติดตั้ง Unifi AP เฉยๆ ไม่ได้ต้องการเปิด Software ทิ้งไว้ พอนานๆไป จะกลับมา config เพิ่มเติม แต่ดันไปลง Software Unifi ใหม่ เมื่อเปิดโปรแกรม ที่ device status จะขึ้น error Managed By Other ทำให้ต้องมา reset และ config Unifi AP กันใหม่ทุกตัว

รวมถึงบาง site ต้องการใช้ Guest Mode แต่ไม่ต้องการเปิดเครื่อง Computer ทิ้งไว้ให้เปลืองไฟครับ

ทางร้านขอแนะนำสินค้าตัวนี้เลย  ;D ;D ;D

Unifi Cloud Key (UAP-CK) อุปกรณ์ Unifi Device Management ซึ่งจะติดตั้ง Software Unifi Controller V.4 ไว้ในตัวเครื่องเลย แค่ปลั๊กเข้ากับระบบ network ที่ใช้ ก็จะเสมือนเราติดตั้ง Software Unifi ไว้บน PC ครับ อุปกรณ์ใช้ CPU แบบ Quad Core และ RAM ขนาด 1GB รองรับ POE มาตรฐาน 802.3af หรือ POE ที่เป็นแบบ Passive ก็ได้เช่นกันครับ ใช้ไฟสูงสุดแค่ 5W เท่านั้น

อุปกรณ์รองรับการ Manage ผ่าน Cloud ของ Ubiquiti (สมัครฟรีครับ) ทำให้สามารถ monitor รวมถึง manage หลายๆ site งานได้ (ข้อนี้ขอค้างไว้ก่อนครับ ยังไม่ได้ลอง  :P :P)

Package เหมือนกล่องไอโฟนเลย  :D

อุปกรณ์ในชุดจะมี Unifi Cloud Key, สาย Lan, และ Memory card ตัว Cloud key จะมีขนาด กว้าง 4 ยาว 12 เซนติเมตร หนัก 110 กรัมครับ

ช่องใส่ Slot Memory card, Port USB (จ่ายไฟ 5VDC ผ่าน Port นี้ได้) และ ปุ่ม Reset

ค่า Config น่าจะถูกเก็บใน Memory Card ครับ เดี๋ยวผมหาข้อมูลเพิ่มอีกที

Port Lan ความเร็ว Gigabit

ทดสอบเชื่อมต่อกับ Ubiquiti Unifi AP AC Pro และ Switch IP-COM G3210P และ ต่อเข้า Router แจก IP ปกติ

ทีนี้มาดูการ config ใช้งานกัน ขอ capture บางหน้าจอก็พอนะครับ ส่วนคู่มือการ Config อย่างละเอียดจะอยู่ในหัวข้อนี้ครับ การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AP และ Software Unifi Controller V.4

ถ้าใช้ browser Chrome พิมพ์ https://unifi.ubnt.com จะมี Add-On ให้ติดตั้ง แต่ถ้าใช้ Firefox หรือ IE จะต้องหาหมายเลข IP ของ Unifi Cloud Key ที่ได้รับการแจกจากก่อนครับ แต่ถ้าในระบบไม่มีการแจก IP ค่า IP Fall back ของ Unifi Cloud Ket จะเป็น 192.168.1.30

หน้าแรก จะเป็นการ Config Software Unifi กับ Config อุปกรณ์ Unifi Cloud Key

เลือกการ Config Unifi Cloud Key ก่อนครับ

จะเป็นหน้าจอ Status และ Set IP ให้กับ device

Upgrade Firmware และ Unifi Software แบบ Online ได้

ทีนี้เลือกการ Config Unifi Controller

เข้าสู่หน้า Wizard ที่คุ้นเคย  ;D ;D

ง่ายมั้ยครับ ไม่ต้องรอลุ้นเหมือนตอนเปิดโปรแกรมบน PC

มี Live Chat ไว้คุยกะ บรรดา Unifi experience

ใช้ Guest Control ได้อย่างสบายใจ

เพิ่มเติมในส่วนของ Cloud Access นิดหน่อยครับ แต่ทางร้านยังไม่ได้ลองเล่นนะครับ ขอค้างไว้ก่อน  :P

ลงทะเบียนใน web ubiquiti ก่อน

ทดสอบ login Unifi Controller ผ่าน 4G บนมือถือ

จากที่หาข้อมูลใน ubnt community อุปกรณ์ Unifi Cloud Key จะรองรับ Unifi Access Point ได้ประมาณ 30 เครื่อง แต่ก็ถือว่าโอเคเลยครับ เวลาติดตั้ง Unif AP หลายๆตัว แล้วมี Unifi Clound Key ปลั๊กไว้กับระบบด้วย เวลาเพิ่ม Unifi AP ตัวใหม่ก็ทำได้ง่าย หรือ ช่วง Maintenance จะสะดวกมาก ดู Status AP ตัวไหนมีปัญหา ตัวไหนมี User มาเกาะเยอะๆ หรือ จะทำระบบ Guest Mode ก็ประหยัดไฟได้เยอะมาก และช่วยแก้ปัญหาเรื่องเปิดโปรแกรม Unifi Controller บน PC ไม่ได้อีกด้วยครับ :D

ครั้งต่อไปผมจะลองติดตั้ง Unifi Cloud Key ทั้งที่ร้านและที่บ้าน เพื่อทดสอบ Manage ผ่าน Cloud ดูครับ