Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการเชื่อม vlan ครับ
    เริ่มโดย birdidsl
    Read 7,622 times

ตอนนี้ผมแบ่ง vlan ไว้ 5vlan ผมอยากให้ vlan 2-4 มองเห็น vlan1 แต่ vlan5 ไม่สามารถมองเห็น vlan1 พอจะมีวิธีทำไหมครับ ขอบคุณครับ

yod

โดย default ของ router แต่ละ subnet จะมองเห็นกัน ถ้าไม่ให้เชื่อมต่อหากันได้ ต้องตั้ง firewall filter rule ครับ

ผมเคยทำไว้ ไม่แน่ใจว่าอยู่ในหัวข้อของ engenius หรือป่าวครับ เดี่ยวกับเรื่อง multiple-ssid กับ vlan บน mikrotik

โดย default ของ router แต่ละ subnet จะมองเห็นกัน ถ้าไม่ให้เชื่อมต่อหากันได้ ต้องตั้ง firewall filter rule ครับ

ผมเคยทำไว้ ไม่แน่ใจว่าอยู่ในหัวข้อของ engenius หรือป่าวครับ เดี่ยวกับเรื่อง multiple-ssid กับ vlan บน mikrotik
[/quote]

คือตอนนี้สามารถดึงเครื่องข้าม vlan ได้แล้วครับ แต่ไม่สามารถเข้า Folder เครื่องนั้นได้งงมากเลยครับ  ??? ???

yod

[/quote]

คือตอนนี้สามารถดึงเครื่องข้าม vlan ได้แล้วครับ แต่ไม่สามารถเข้า Folder เครื่องนั้นได้งงมากเลยครับ  ??? ???

[/quote]

error นี้เกี่ยวกับ permission ใน windows แล้วครับ ลองตรวจสอบ firewall ว่าเครื่องยอมให้แชร์ไฟล์ข้ามวง network ได้หรือป่าวครับ

[/quote]

คือตอนนี้สามารถดึงเครื่องข้าม vlan ได้แล้วครับ แต่ไม่สามารถเข้า Folder เครื่องนั้นได้งงมากเลยครับ  ??? ???

[/quote]ลืมบอกไปครับ ผมใช้ samba แชร์ไฟล์ครับ