Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,787
กระทู้ทั้งหมด
9,934
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• แชร์ไฟล์ข้ามวงแลน
    เริ่มโดย aurasak
    Read 9,170 times

ต้องแชร์ไฟล์และปริ้นเตอร์ข้ามวงแลนครับต้องทำยังไงบ้างครับขอคำแนะนำหน่อยครับ

yod

ถามกว้างไปครับ เพราะวงนึงอยู่เชียงใหม่ อีกวงนึงอยู่กรุงเทพ ก็ถือว่าข้ามวงแลน

ขอรายละเอียดลักษณะงานด้วยครับ จะได้แนะนำได้ถูก

อยู่ตึกเดียวกันมี 2 ห้อง แต่ละห้อง ip คนละวงกันครับแต่ใช้เครื่องปริ้นเครื่องเดียวครับ

yod

router ตัวเดียวกันใช่มั้ยครับ แจกเป็น 2 วง ปกติ เครื่องจะมองเห็นกันครับ แต่ถ้าต้องการแชร์ไฟล์ แชร์ printer ต้องไปเปิด firewall ใน windows ให้แชร์ไฟล์ข้ามวงได้ครับ