Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• รบกวน แนะนำอุปกรณ์ที่เพิ่มสัญาณไวเลส เพื่อให้เล่นอินเทอร์เน็ตได้เร็วขึ้นทีค่ะ
    เริ่มโดย toon_junt
    Read 16,086 times

เคยซื้อ AirCard มาลองใช้แล้ว แต่เน็ตก็ยังช้าอยู่คะ เลยอยากจะเปลี่ยนมาใช้แบบดึงสัญญาณดู แต่ไม่รู้ว่าควรจะซื้อแบบไหนดี

1. เล่นเน็ตที่หอใน ของมหาลัยคะ แต่สัญญาณไวเลสอ่อนมาก ขีดเดียวตลอดเล่นเน็ตอืดมากๆคะ แค่หางานในกูเกิลยังแทบแย่เลย หน้าเว็บเปิดอืดมากกก บางครั้งต้องแนบไฟล์ในอีเมลเพื่อส่งงาน ก็ยังแนบไฟล์ไม่ได้เลย ลำบากมากคะ TT บางครั้งสัญญาณเต็มแต่กลับเล่นไม่ได้ก็มีคะ??
        เพื่อนเลยแนะนำมาว่าให้ซื้อตัวที่เพิ่มสัญญาณไวเลสมา แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหน ประเภทไหน ลองอ่านๆเวบอื่นดูมาบ้างแล้ว ก็เห็นมีอยู่หลายแบบ เลยงง ไม่รู้ว่าต้องซื้อแบบไหน ที่จะเหมาะใช้งานมากที่สุดอ่าคะ

ขอถามอีก 2 ข้อ จ้า
     2. การที่เราใช้ตัวเพิ่มสัญญาณไวเลสมาใช้ มันเป็นการดึงเนตของคนรอบข้างที่อยู่ในห้องไหม?? เพราะปกติที่ใช้งานอยู่ คือ คนนี้เนตติด อีกคนเนตจะไม่ติด เป็นงี้ตลอดเลยอ่าคะ กลัวเป็นการดึงเนตมาใช้คนเดียว เพราะไม่รู้เรื่องด้านนี้เลยอ่าคะ
     3. อยากจะทราบว่าพวกตัวไวเลส ในงานคอมมาทมีขายไหมคะ? เห็นจะมีงานอยู่ เผื่อมีโอกาสจะได้หาซื้อเลยคะ

รบกวนด้วยจ้าาา ทนไม่ไหวกับเนตหอในจิงๆ แย่มากเลย TT

รบกวนด้วยจ้า ว่าควรจะซื้อแบบไหนดี ขอบคุณล่วงหน้าคะ  ;) 

aircard ทั่วไปที่ใช้ๆอยู่ มักจะจับสัญญาณได้มากที่สุดแค่ edge download 100kbps / upload 40kbps ประมาณนี้
มันเลยช้ามาก

ข้อ 1
1.ส่วนเรื่อง net ที่หอ ต้องดูด้วยว่าทางหอเค้ามีการจำกัดความเร็ว net ด้วยหรือเปล่า หากมีการจำกัดความเร็ว และมีผู้ใช้เป็น
จำนวนมากก็ทำให้ net ช้าด้วย ยังไงก็ตามในข้อนี้ ให้่คุณทดสอบก่อน โดยที่ใช้ notebook ไม่หาจุดรับสัญญาณได้แรงสุด
แล้ว test speed ดู ตาม web นี้ครับ http://www.speedtest.net/
หากรับสัญญาณ wireless ได้แรง แต่เล่น net ช้า แสดงว่ามีการจำกัดความเร็ว หรือไม่ มีผู้ใช้เป็นจำนวนมากในเวลานั้น
ถ้าแบบนี้ ถึงจะซื้อ wireless รับสัญญาณแรงแค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์

ข้อ 2
2.ในคำตอบข้อ 1 ก็มีส่วนครับ ในส่วนจำนวนผู้ใช้  การใช้ wireless ไม่ใช้เป็นการดึงของเขามาไว้คนเดียว แต่เป็นการแชร์กัน
มากกว่าครับ

ข้อ 3
3.ผมยังไม่เคยไปงานเลย แต่คงมีขายนั่นแหละครับ แต่จะซื้อ ไม่ซื้อ แบบไหน ให้ดูข้อ 1 ก่อนแล้วกันครับ

ทดสอบแล้วคะ ได้ตามรูป จากภาพสรุปแล้ว ควรซื้อไหมคะ เนตมันช้ามากๆเลย T^T

yod

สวัสดีครับ

ขอบคุณ คุณ alan มากครับ

เรื่องสัญญาณ Wireless ถ้าสัญญาณยิ่งอ่อน ความเร็วก็จะยิ่งตกครับ เหมือนกับน้ำในท่อเราไหลเอื่อยๆ กว่าจะเต็มถังก็จะนาน

จะมีตัวรับ Wireless รุ่นนี้ครับ ที่พอจะช่วยให้รับสัญญาณได้ดีขึ้น https://www.sysnetcenter.com/363-cf-link-cf-9287e-11g-usb-adapter-high-power-1w-long-range-high-performance-7dbi-antenna.html

แต่เห็นว่าขนาดสัญญาณเต็มก็ช้า หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แสดงว่าหอพักไม่มีการจัดสรรความเร็วการใช้งานให้แต่ละ User แบนี้ลำบากครับ เจอพวก Load Bittorent ซักคน คนอื่นก็ไม่ต้องเล่น net กันแล้ว

ลอง test speed ตามที่คุณ alan บอกครับ ถ้าต่ำกว่า 100Kbps หา aircard มาใช้ จะเร็วกว่าครับ