Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• เซ็ตให้ Mikrotik RB750GR3 จ่าย IP ให้อุปกรณ์ต่อพ่วงเหล่านี้ได้อย่างไรครับ
    เริ่มโดย tsainont
    Read 5,488 times

ถ้าดูจาก diagram ที่ผมวาดไว้ ตอนนี้เซ็ตเป็น bridge mode โดยใช้ 750GR3 เป็น PPPoE เรียบร้อยแล้ว status ก็เป็น connected (ขา ether1)
สามารถ ping ผ่าน terminal ใน winbox ได้ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมจะเซ็ตให้อุปกรณ์ทั้ง 4 ทางด้านขวา ไปออกอินเตอร์เน็ตได้อย่างไร โดยที่มี RB750GR3 เป็นตัวจ่าย DHCP
วันนี้ได้ลองเอา ether2-5 จับรวมเป็น bridge หน้า DHCP client มันก็จะขึ้น searching ตลอดเวลา เหมือนมันจ่าย IP ไปให้ฝั่งขวาไม่ได้ครับ

ดูคลิปสารพัดก็ยังไม่มีอันไหนตรงประเด็น ความรู้ทางเน็ตเวิร์คผมก็งูๆ ปลาๆ แต่อยากลองครับ ทำไม่ได้แล้วนอนไม่หลับ อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ