Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ขอคำแนะนำเรื่องเน็ต2เส้นครับ
    เริ่มโดย fis
    Read 8,296 times
fis

ขอความรู้หน่อยครับเรื่องความเร็วไฮสปีด
คือผมจะทำไวเลสที่หอพักมีประมาณ40ห้องผมจะไปขอเน็ตความเร็ว10 เม็ค หนึ่งเส้น อย่างนี้ลูกห้องเล่นได้ฉลุยไหมครับ
หรือว่าผมควรขอมา2เส้นแยกเน็ตกับแยกเกมส์ดีครับ

สับสนครับ เพราะถ้าไปขอมา2เส้น เส้นนึงเป็นเกมส์ ซัก4เม็ค สมมติว่าตอนนั้นไม่มีคนเล่นเกมส์ อย่างงี้4เม็คผมก็ว่างเฉยๆรึเปล่าครับ

ผมใช้ RV42 เป็นตัวคุมระบบครับ

ขอบคุณครับ

yod

ถ้าแยก net แยก game เหมาะกับพวกร้าน internet ครับ ถ้าตามหอพักไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพราะการทำ load balancing แบบนี้ มันแยกกันไปเลย ถ้าไม่มีใครใช้ service port ของ game สาย internet เส้นนั้นก็ไม่ได้ทำอะไร ใช้แบ่ง bandwidth แต่ละ ip ที่เชื่อมต่อก็พอครับ หรือไม่ก็ทำ QOS ในกรณีที่ต้องการให้เข้า web ได้เร็วกว่า game