Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,787
กระทู้ทั้งหมด
9,934
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• งานติดตั้ง ระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตให้กับโรงเรียนใช้พลังงานแสงอาทิตย์
    เริ่มโดย yod
    Read 17,548 times
yod

คุณครูบัวได้ส่งข้อมูลการติดตั้งอุปกรณ์ Wireless Access Point บนภูเขาโดยใช้ไฟจาก Solar Cell มาให้ครับ สมาชิกท่านใดสนใจข้อมูลเพิ่มเติม งานในลักษณะที่ไม่สามารถหาแหล่งจ่ายไฟได้ ติดต่อคุณครูบัวได้ที่ website http://www.krubue.com คุณครูท่านบอกมาว่า ยินดีให้คำปรึกษาครับ  ;D

Mail จากคุณครูบัวครับ

ถึง คุณติ๊ก
        จากการออกสำรวจพื้นที่เพื่อติดตั้งระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตให้กับโรงเรียน บ้านเลิง บ้านวังผา และบ้านนานกปีด อำเภอปากชม จังหวัดเลย  ผมวิ่งรถไปหลังเลิกเรียนบ้าง เสาร์อาทิตย์บ้าง เกือบ10เที่ยวแล้วครับ พื้นที่เต็มไปด้วยภูเขาออกแบบยากเหลือเกินที่มีไฟฟ้าก็ไม่สามารถเชื่อมต่อ กันได้เพราะมีภูเขาบัง สุดท้ายผมเสนอใช้พลังงานแสงอาทิตย์ ผอ.บอกว่า เอา! ถ้าทำได้ จึงได้วางแผนขึ้นสำรวจบนยอดเขาและตั้งเสาส่งสัญญาณไว้บนภูเขาโดยใช้แหล่ง พลังงานจากแผงโซล่าเซลของ nsthai.com อุปกรณ์ผมใช้ Nano M5 จำนวน 3 คู่ Loco M2 จำนวน 2 คู่ งานนี้ทดลองใช้ Nano Bridge M5 ด้วย OK แล้วครับ ผ่าน สามารถใช้งานได้แล้ว งานสำเร็จในครั้งนี้เพราะความร่วมมือหลายฝ่าย ทั้ง บ้าน วัด และโรงเรียน "บวร." พระอาจารย์ท่านเป็นครูพระสอนศิลธรรม และสอนคอมพิวเตอร์ให้กับโรงเรียนแบบวิทยาทาน (ส่งภาพมาให้ดูด้วยครับ)

ขออนุญาติไม่ลง email นะครับคุณครูบัว เดี๋ยว spam จะถามหาครับ  :)

รูปเยอะนิดนึงนะครับ

คุณครูครับ ไม่คาดเบ้ลท์เลยเหรอครับ  ???

ทางร้าน Sysnet ขอขอบคุณ คุณครูบัว มา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ  :) :)

นภดล
คือผมไม่ได้ตั้งใจขุดกระทู้หรอกนะครับ
ผมสงสัยครับว่า จุดส่งสัญญาณ Internet ส่งมาจากไหน ไปยังไงที่จุดรับครับในเมื่อมีเนินเขาล้อมรอบ

ที่ถามเพราะว่าผมก็กำลังคิดและหาวิธีเชื่อมโยง internet เข้ามาที่หมู่บ้านและ ให้โรงเรียนได้ใช้งานครับ
บ้านผมเป็นชาวเขาครับ ห่างไกลความเจริญ ที่โรงเรียนเป็นชาวเขาหมดเลยครับ ป1 - ม3 มีห้องคอมพิวเตอร์ด้วยครับ
ความคิดผมอยากทำร้านเน็ตด้วยและแชร์ internet ฟรีให้กับโรงเรียนในช่วงเวลาเรียน เพื่อขยายกรอบการเรียนรู้ของนักเรียนครับ
ที่โรงเรียนมี IP STar แต่มันช้ามากไม่เพียงพอกับการเพราะโหลดหน้าเพจและจำนวนนักเรียนในห้องคอมฯ ครับ

ข้อมูล
โรงเรียน สมาคมพยาบาลไทย
เลขที่ 135 ม.1 ต.นาไร่หลวง อ.สองแคว, Nan, Thailand 55160

ภาพตัวอย่างดังนี้ครับ

จากรูปที่แนบมานี้
สามารถจัดทำได้ไหม ส่งสัญญาณจากพื้นที่ราบ (จุดส่ง) ยิงขึ้นไปบนพื้นที่สูง (จุดรับที่ 1) ส่งต่อไป (จุดรับที่ 2 คือที่บ้านผม)

หรือจากจุดส่งสามารถยิงไปจุดรับที่ 2 ได้เลยมั้ยครับ
และอยากทราบว่า ผมต้องตั้งเสาส่ง และเสารับ สูงเท่าไรครับ สามารถคำนวณออกมาได้ไหม ถ้าหากได้ ขอทราบราคาและค่าการจัดทำว่าเท่าไรด้วยครับครับ

เคสนี้ถ้าทำได้และงบประมาณไม่แพง น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวบ้านบนดอยมากครับ

ติดต่อกลับมาหาผมที่
ju-jhub@hotmail.com
อีเมล์หรือโทรหาผมก็ได้นะครับ เบอร์ 088-4941877

yod

check พิกัดที่ web http://www.ubnt.com/airlink/ นี้ได้เลยครับ ตัวโปรแกรมมันจะคำนวนให้ครับว่าความสูงของเสาที่เรากำหนด สัญญาณมันจะผ่านได้หรือเปล่า

ทางห้วยขาแข้ง เช่าเสา tower พร้อม internet กับทาง tot ครับ

Trying hemp products has been perfectly the journey. As someone fervent on usual remedies, delving into the to the max of hemp has been eye-opening. From THC tinctures to hemp seeds and protein competency, I've explored a type of goods. Despite the disarray neighbourhood hemp, researching and consulting experts own helped cross this burgeoning field. Entire, my live with hemp has been optimistic, offering holistic well-being solutions and sustainable choices.