Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Config Mikrotik Routerboard ทำระบบ Hotspot แบบแยก Class IP
    เริ่มโดย yod
    Read 13,537 times
yod

Config Mikrotik Routerboard ทำระบบ Hotspot แบบแยก Class IP

วิธีการ Config อุปกรณ์ Mikrotik แบบนี้จะใช้กับการที่เราเชื่อมต่อ Router เข้ากับ Mikrotik อีกทีครับ ข้อดีแบบนี้คือจะเป็นการแยกอีกวงนึงเอาไว้สำหรับทำระบบ Hotspot เวลาเข้า Internet ก็ต้องผ่านนห้า Authen และวงเดิมก็สามารถใช้ Internet ได้ตามปกติครับ

หรือจะเชื่อมต่อเข้ากับอุปกรณ์ 3G Router ก็ได้ครับ โดยให้วง IP Address ของ 3G Router และ Mikrotik อยู่คนละวงกัน

จากตัวอย่างจะเป็นการเชื่อมต่อกับ 3GRouter ซึ่งจะเป็นวง IP Address เป็น 192.168.2.0 และวง IP Address ของ Mikrotik จะเป็น 192.168.88.1

ขั้นต้น Set อุปกรณ์ 3GRouter ให้สามารถออก Internet ได้ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ จากนั้นเชื่อมต่อสาย Lan เข้ากับ Port Ethen1 ของ RouterBoard และเชื่อมต่อสาย Lan จาก Port Ether2 เข้ากับ Port Lan ของ Computer

1. Login เข้า Winbox จากนั้นเข้า Menu IP --> DHCP Client จะต้องได้ IP จาก 3GRouter

2. เข้า Menu IP --> Hotspot เข้า Tab User สร้าง User ได้สำหรับทดสอบขึ้นมาครับ จากตัวอย่างจะเป็น User: admin

3. เข้าที่ Tab Servers ให้ Click [Hotspot Setup] เลือก Ether2 ครับ จากนั้นเลือกตามรูปได้เลยครับ

เมื่อเรียบร้อยแล้วจะต้องมีรายการขึ้นมาครับ

4. เข้าที่ Menu IP --> Firewall เข้าที่ Tab NAT จากนั้นเพิ่ม Rules ขึ้นมาครับ
Chain: srcnat
Out.Interface: ether1

เข้าที่ Tab Action เลือก Action: masquerade

จากนั้น Click [OK]

5.ลองตรวจสอบเข้า Web ดูครับ จะต้องขึ้นหน้าจอ Authen

จากนั้นก็ใส่ User: admin ที่สร้างไว้ จะต้องเข้า Website ได้ตามปกติครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D