Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,677
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• Forward Port Mikrotik
    เริ่มโดย siriusb
    Read 3,954 times

สวัสดีครับ

ผมจะให้เครื่องข้างนอกเข้าถึงฐานข้อมูลผ่าน internet
ผมทำการ forward port Mikrotik  โมเดล RB2011UiAS-2HnD-IN ตั้งค่าตามรูป ซึ่งดูมาจากบอร์ดนี่แหละ

*แก้ port เป็น 5814 ครับ

การตั้งค่า

(1) ผมใส่ port ของโปรแกรม
(2) , (3)  ผมใส่ ip ของเครื่องผมและ port ของโปรแกรมที่รันบน pc เครื่องผม
(4) ผมใส่ ip ของ mikrotik
(5), (6)  ผมใส่ port ของโปรแกรมที่ตั้งไว้ใน mikrotik
(7) , (8.) ผมใส่ port ที่ออกสู่ internet (หรือตรงนี้ต้องใส่ 5814)

** windows firewall เปิดพอร์ต 5814 แล้วครับ

ปัญหาก็คือยังไม่สามารถเข้าใช้งานได้ ปิงไม่เจอครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ