Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,677
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• mikrotik วิ่งได้ 100/100 แก้ยังไงครับ
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 3,767 times

เรียน ทุกท่าน
mikrotik 450G วิ่งได้ 100/100 แก้ยังไงได้บ้างครับ ตอนนี้ ฟิร์มแวร์ 6.27 ครับ port วิ่ง 1GB ทั้งหมดครับ  เมื่อวานให้ true มาเช็คให้ครับ จาก Router true วิ่ง 467/425 ครับ แต่ พอทำ router true ให้เป็น brige แล้วเซต mikrotik ให้เป็น pppoe แล้วเทส วิ่ง 97/95 ครับ ค่าโดยประมาณครับ ไม่ได้จำกัดแบรนบริดครับ ตอนนี้ งง มากๆ ครับ ถ้า อัพเดท เฟิร์มแวร์จะได้ไหมครับ 

ขอบคุณครับ
ยุทธพงษ์ 

yod

ลองสร้าง PPPoE Client ที่ Windows แล้วลอง Test Speed ครับ อาจจะไม่ได้เป็นที่ Mikrotik ครับ

ลองสร้าง PPPoE Client ที่ Windows แล้วลอง Test Speed ครับ อาจจะไม่ได้เป็นที่ Mikrotik ครับ
[/quote]

ลองแล้วครับ ให้ ช่าง True มาลองเทส แล้วครับ เขาใช้ NB แล้วทำ PPPoe ครับ เขาเอา NB ต่อเข้า Router ของ True โดยตรง ครับ เทสแล้ว ได้ 456/426 ครับ แต่พอเอามาเสียบ ที่ mikrotik แล้ว เทส ได้ 90/88 ครับ ต้องลอง อัพเกรดเฟิร์มแวร์ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นแค่ตัวนี้ตัวเดียวหรือเปล่านะครับ เพราะ Mikrotik ตัวอื่นไม่เป็นนะครับ ที่โรงงานใช้อยู่ก็เทสได้ปกติครับ แต่ตัวนี้ใช้ที่บ้านครับ ต้องลองย้าย Port ไหมครับ เพราะใช้งานค่อนข้างนานแล้วครับ กลัว Prot มีปัญหาครับ อย่าง ETH3 เสียบ GB วิ่งแค่ 100 MB ครับ ส่วน Port อื่น เสียบ GB ก็ยังวิ่ง GB ครับ ตอนนี้ PPPoe ต่ออยู่กับ eth1 ครับ

ขอบคุณครับ
ยุทธพงษ์