Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Network Attached Storage ใน Linksys WRT610N
    เริ่มโดย yod
    Read 12,900 times
yod

การ Config Network Attached Storage ใน Linksys WRT610N

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะอธิบายถึงการใช้ Function Network Attached Storage ใน Wireless Router Linksys WRT610N ครับ

อุปกรณ์ Linksys WRT610N การรับ-ส่งข้อมูลด้วย Wireless ถือว่ามีความเร็วสูงมากครับ คือ 300Mbps และทำงานทั้ง 2 ย่านความถี่คือ 2.4Ghz และ 5 Ghz และ Switch Port 4 ช่องด้านหลังก็ยังเป็น Port Gigabit ด้วย คุณสมบัติที่พิเศษขึ้นมาอีกอย่างคือสามารถทำเป็น NAS ได้ แชร์หนังแชร์ไฟล์เอกสารผ่านระบบเครือข่ายได้เลย โดยที่เราไม่ต้องมี Computer เพื่อทำเป็น Server ดูแลยากและยังต้องเปลืองไฟอีกต่างหาก

ขั้นตอนตามนี้เลยครับ

1. ต่อสาย Lan ระหว่างอุปกรณ์ Linksys WRT610N กับเครื่อง PC รอได้รับ IP จาก Router ครับ

2. ไปที่ Internet Explorer ป้อน URL คือ 192.168.1.1 โดยใช้ Username/Password admin/admin

3. เข้าที่ Menu Storage --> Disk
กำหนดชื่อ Display: จากรูปผมตั้งเป็น testshare
กำหนด Folder ที่จะ share: ผมเลือก Download
กำหนดผู้ที่จะ Access ได้: ผมเลือก Admin

จากนั้น Click [Save Settings]

4. จะมีชื่อ Shares Folder ขึ้นมาครับ เราสามารถเลือกแก้ไขหรือจะลบก็ได้ครับ (ลบแค่ชื่อ ไม่ได้ลข้อมูลใน disk ไปด้วย)

5. ทีนี้ลอง Connect เข้าไปที่ Share Folder ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็จะมองเป็น Folder อันนึงซึ่งสิทธิของ Admin สามารถ Read และ Write ได้ครับ

6. ในกรณีที่ต้องการเพิ่ม User หรือ Group ให้เข้าที่ Storage --> Administration

เสร็จพิธีครับ  ;D