Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• สอบถาม ตอดตั้งอินเตอร์เน็ตทั้งเขตเทศบาล
    เริ่มโดย kittichon
    Read 9,529 times

ตามภาพ

๑.ตัวส่งสัญญาน มาจาก ROCKET + SECTOR  network=router   wifi=station router  ตรงนี้  เสาใหญ่สูงประมาณ ๓๐ เมตร

๒.ตัวรับที่เสาเล็กสูง ประมาณ ๒๕-๓๐ เมตร ห่างเสาหลักประมาณ ๔-๕ กม. มี ubi nano m2 เป้นตัวรับ  network=bridge wifi=station bridge >> lan>> ROCKET network = bridge wifi=station bridge >>> เสา panel แยกเป้นสี่ตัวจาก ๒ หัวต่อ

๓.จุดรับจุดย่อย ความสูงเท่ากับเสาไฟฟ้าทั่วไป ห่างจากเสาเล็ก ประมาณ ๕๐๐-๘๐๐ เมตร   มี COLO 2m ตัวรับ  network=bridge wifi=station bridge >>> pico network=bridge wifi=ap

สอบถาม

๑ ตามข้อ ๑,๒,๓ ผมตั้งโหมดต่างๆถูกมั้ยครับ  
๒ ความเร็วที่ pico จะลดลงเยอะมั้ยครับ หากสมมุติ สภาพอากาศ ๑๐๐ % ไม่มีอะไรบดบังแต่ละตัวส่งสัญญาน
๓ เนื่องจากสภาพพื้นที่อยู่ในตัวเมือง มีตึกสูงตำ่ต่างกัน ตัวส่งเสาใหญ่ ไม่สามารถส่งถึง pico อยู่แล้ว(ตึกบัง) จึงต้องตั้งเสาย่อย อีก ๒-๓ ตัว เพื่องส่งให้กับ pico อีก ที
ถามว่า
 ๓.๑ ตัวส่งเป็น ROCKET+SECTOR h=110องศา v=110 องศา ๑ ตัว ทิศทางเดียว  เหมาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
 ๓.๒ ตัวรับสัญญานเพื่อกระจายต่อ เป็น nanostation m2 >>rocket>>panel ๔ ตัว รอบทิศทาง เมหาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
 ๓.๓ ตัวปล่อยสัญญานให้กับผู้ใช เป็น LOCO2m>>pico เหมาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
๔.จะมีปัญหาคลื่นสัญญานกวนกันมั้ยครับหากบางจุดคลื่นซ้อนกัน แล้วแก้ไขยังใงครับ

yod

สวัสดีครับ

๑.ตัวส่งสัญญาน มาจาก ROCKET + SECTOR  network=router   wifi=station router  ตรงนี้  เสาใหญ่สูงประมาณ ๓๐ เมตร

ถ้าไม่มีอะไรขวาง สูงขนาดนี้จะได้สัญญาณที่ดีมากเลยครับ

๒.ตัวรับที่เสาเล็กสูง ประมาณ ๒๕-๓๐ เมตร ห่างเสาหลักประมาณ ๔-๕ กม. มี ubi nano m2 เป้นตัวรับ  network=bridge wifi=station bridge >> lan>> ROCKET network = bridge wifi=station bridge >>> เสา panel แยกเป้นสี่ตัวจาก ๒ หัวต่อ

ผมว่าผมเข้าไปหาข้อมูลใน forum ubnt เกือบทุกวันแล้วนะครับ  ;D ยังไม่เคยเจอเรื่องการนำเอาตัว rocket m มาต่อเป็น 2 เสาแยกจากกันเลยครับ เพราะตัวมันไม่ได้เป็น 2 วงจร Access Point ในตัวเดียวกัน เรื่อง dual chain มันเป็นรูปแบบการส่งข้มูลเพื่อให้ได้ bandwidth ที่ดีขึ้น แต่มันไม่ได้แบ่งเป็น 2 CPU ที่ตัวนึง process ข้อมูลที่เข้ามาเสาซ้าย อีกตัว process ข้อมูลที่เข้ามาเสาขวา พอดีเคยมีลูกค้าก่อนหน้านี้ถามมาอะครับ ตอนนั้นเล่นเอางงไปเลย   ;D ;D

๓.จุดรับจุดย่อย ความสูงเท่ากับเสาไฟฟ้าทั่วไป ห่างจากเสาเล็ก ประมาณ ๕๐๐-๘๐๐ เมตร   มี COLO 2m ตัวรับ  network=bridge wifi=station bridge >>> pico network=bridge wifi=ap

สอบถาม

๑ ตามข้อ ๑,๒,๓ ผมตั้งโหมดต่างๆถูกมั้ยครับ 
ตัว Sector ตั้งเป็น AP-WDS ส่วน Nano ฝั่งรับเป็น Station WDS ลากสาย lan ลงมา เข้าตัว NanoStation แทน Rocket M ครับ โดยตัวนี้ set เป็น ap-wds ต่ออีที และ Nano ที่จะต่อเข้า Pico ก็ set เป็น Station WDS

หรือถ้าตัวไหนใกล้ๆก็ต่อเชื่อมเข้ากับ sector เลยครับ

๒ ความเร็วที่ pico จะลดลงเยอะมั้ยครับ หากสมมุติ สภาพอากาศ ๑๐๐ % ไม่มีอะไรบดบังแต่ละตัวส่งสัญญาน

เวลาตั้งต่อๆกันเป็นหลายๆ hop มันจะมีค่า delay time ถ้าเป็น wireless n ก็จะลดประมาณซัก 10-20% ได้ครับ

๓ เนื่องจากสภาพพื้นที่อยู่ในตัวเมือง มีตึกสูงตำ่ต่างกัน ตัวส่งเสาใหญ่ ไม่สามารถส่งถึง pico อยู่แล้ว(ตึกบัง) จึงต้องตั้งเสาย่อย อีก ๒-๓ ตัว เพื่องส่งให้กับ pico อีก ที
ถามว่า
  ๓.๑ ตัวส่งเป็น ROCKET+SECTOR h=110องศา v=110 องศา ๑ ตัว ทิศทางเดียว  เหมาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
ถ้าอุปกรณ์ฝั่งรับ อยู่ในตำแหน่งขององศาสัญญาณ จะใช้ได้เลยครับ
  ๓.๒ ตัวรับสัญญานเพื่อกระจายต่อ เป็น nanostation m2 >>rocket>>panel ๔ ตัว รอบทิศทาง เมหาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
เรื่องการใช้ Rocket M ตามที่แจ้งไว้ด้านบนครับ
  ๓.๓ ตัวปล่อยสัญญานให้กับผู้ใช เป็น LOCO2m>>pico เหมาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวใด
Loco เป็น 5GHz ดีกว่าครับ

๔.จะมีปัญหาคลื่นสัญญานกวนกันมั้ยครับหากบางจุดคลื่นซ้อนกัน แล้วแก้ไขยังใงครับ

ตัวที่เอาไว้ทำการเชื่อมด้วย wireless แนะนำให้เป็นย่าน 5GHz ครับ ส่วนตัว pico ก็เป็นย่าน 2.4GHz ครับ