Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• Log in เข้าใช้งาน Hot spot มีปัญหาครับ
    เริ่มโดย GoldConnect
    Read 19,460 times

User Log in เข้าใช้งาน Hot spot ครั้งเเรกเข้าใช้งานได้ เเต่พอมาเข้าใช้งานอีกครั้ง
โดยใช้ User เเละ Password เดิม เข้าใช้งานไม่ได้ครับ
ไม่เเน่ใจว่าเกิดจากปัญหาอะไร รบกวนด้วยครับ
ผมใช้ Mikrotik RB-1100AH

yod

เวลา user login ผ่านหรือไม่ผ่าน จะมีแจ้งใน log ครับ

ใช่ครับ ดูใน Log เเล้วครับ ใน Log ขึ้นว่า
login failed:no valid profile found
เนื่อง User สร้างจากการใช้ หน้าweb http://192.168.10.1:81/userman
กำหนดค่า Limitation เป็น 4w2d
เเต่ไม่ทราบว่าทำไม User ใช้เเต่เเค่ครั้งเดียว
ไม่สามารถ Log in ได้อีกครั้ง
ผมเเก้ไขเพิ่มให้ เเชร์ User ได้ 2 เครื่องก็เป็นเหมือนเดิมครับ

ลองเข้าไปดู ที่ userman ที่เราสร้างครับ แล้วคลิกที่ user จากนั้นลองดูที่ Actual profile ครับ ตรง Uptime Limit  เป็น 4w2d  หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ต้องทำใหม่ครับ

ของผมเป็นเเบบนี้ครับ
ไม่ทราบต้องเเก้ไขต้องไหนบ้าง

yod

ได้ไปเปลี่ยนชื่อ profile หลังจากสร้าง user ไปแล้วหรือเปล่าครับ จากรูป ไม่มี actual profile ครับ

ลองสร้าง profile ใหม่ แล้ว สร้าง user โดยผูกกับ profile ใหม่ที่สร้างดูครับ

ที่สร้างมาใหม่ครับ

เเต่ติดปัญหา เรื่องเวลา ผู้ใช้ ใช้รหัสที่ตั้งให้ ไม่ว่าจะเป็น 1วัน 7 วัน หรือ 30 วัน ใช้ได้เเค่ 1 วัน หรือบางครั้ง log in ได้เเค่ครั้งเดียว ครับ

ไม่ทราบว่าต้องเเก้ไขต้องจุดไหนครับ

yod
วันที่และเวลาใน System --> Clock ตรงหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ตรง ลองแก้ใน System NTP Client ครับ ใช้ของ ime.windows.com หรือ time.navy.mi.th

ถ้าตรงแล้วลองดูใน log ให้ผมหน่อยครับ ฟ้อง error อะไรครับ

เวลาตรงครับ

log ขึ้นว่า error profile failed อะไรสักอย่างครับ

ไม่ได้เก็บไว้ ดู Logเเล้วขึ้เเค่วัที่ 21 วันที่ 20 หายไปไหนไม่รู้อะครับ

รบกวนด้วยครับ