Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,676
กระทู้ทั้งหมด
9,931
หัวข้อทั้งหมด
4,628

• ระบบกล้อง IP
    เริ่มโดย thaifish
    Read 20,245 times

ระบบ Wireless ระยะทางประมาณ 2Kg
ตัวกล้อง IP ติดตั้งอยู่ปลายทาง
ตัวจัดเก็บข้อมูล (NAS) เราจะติดตั้งไว้ที่ต้นทางได้หรือไม่ ? ???

yod

ตั้งตรงไหนก็ได้ครับที่อยู่ในวง network

เพราะการเชื่อมต่อด้วย wireless มันก็เหมือนกันการลากสาย lan นั้นแหล่ะครับ เพียงแต่ media มันแทนที่จะเป็นสาย มันเป็นคลื่นวิทยุแทน  ;D ;D

สมชาย ห้วงเจริญ
ขอถามเพิ่มครับ
Wlreless เราสามารถปล่อยออกไปทางด้าน ขวาและด้านซ้ายได้พร้อมกันหรือเปล่า
ระยะทางด้านขวามือประมาน 1.5กิโล
ระยะทางด้านซ้ายมือประมาน 0.60กิโล
อย่ากจะติดกล้อง IP ทั่ง3ที่ ทางขวามือจะติด 4ตัว ทางซ้ายมือจะติด2ตัว ตรงกลาง(ตำแหน่องปล่อยสัญญาน)จะติด4ตัว
ตัวจัดเก็บข้อมูล (NAS) ติดตั้งไวตรงกลางตำแหน่งปล่อยสัญญาน ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม ถ้าได้ ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ต้องใช้ให้ด้วยครับ

เพิ่มเติมครับ
ตรงกลางตำแหน่งปล่อยสัญญาน เป็นตึกแถว สูง5ชั้น มีเส่าสัญญาน ของ ดีแทค และAISตั้งอยู่ด้วย
ทางฝั่งขาวเป็นบ้านสองชั้น มีหอแท็งน้ำสูง12เมตร
ทางฝั่งซ้ายเป็นตึกแถว สูง4ชั้น
ถ้าอยู่บนดาดฟ้าตึกตรงกลางสามารถมองเห็นหลั่งคาบ้านฝั่งขวามือได้ และสามารถมองเห็นดาดฟ้าของตึกฝั่งซ้ายได้

กำลั่งคิดที่จะทำระบบนี้ครับ
ช่วยแน่นำอุปกรณ์ให้ด้วย

yod
สวัสดีครับ

ได้ครับ แต่ถ้าใช้กับกล้องผมแนะนำเป็นติด 2 ตัวหันคนละทิศดีกว่าครับ เพราะจะได้ความเข้มของสัญญาณที่ดีกว่า Bandwidth ที่ได้จะสูงกว่า แนะนำเป็นรุ่น NanoStationLocoM2p/url] หรือ [url=https://www.sysnetcenter.com/501-ubiquiti-nanostation-loco-m5-outdoor-wireless-5ghz-150-mbps-200-mw.html]NanoStation Loco M5 ก็ได้ครับ ในกรณีที่ต้องการเลี่ยงสัญญาณควาถี่ 2.4Ghz ที่ใช้กันเยอะ

จากนั้นที่ปลายทางทั้ง 2 ฝั่งก็ใช้อุปกรณ์รุ่นเดียวกันเป็นตัวรับ และลากลงสาย Lan เข้า Hub/Switch เพื่อทำการเชื่อมต่อสาย lan เข้ากับ IP Camera แต่ละตัว

การติดตั้ง อุปกรณ์ทั้งฝั่งรับและส่งต้องหันหน้าเข้าหากันและไม่มีอะไรขวางครับ จะได้ Bandwidth เต็มๆเลยครับ

UBiQUiTi NanoStation Loco M2 คือย่านความถี่ 2.4 GHz ความเร็ว 150 Mbpsใช่ไหมครับ
ถ้าย้านความถี่ 5GHz มั่นคือตัวนี้ใช่ไหมครับ Ubiquiti NanoStation Loco M5

1.ถ้่าใช่หมายความว่าผมต้องใช้ตัวนี้ Ubiquiti NanoStation Loco M5 จำนวนทั้งหมด 4ตัวใช่ไหมครับ

2.แล้วตัวปล่อยสัญญาน ทางด้านขวามือจะใช้ตัวไหนครับ ภายในบ้านมีสาย LANที่เดินไว้ใช้งานอยู่4เส็น กล้องIP ที่จะติดใช้งานจำนวน4ตัว คิดว่าจะเป็นกล้องแบบ Wireless
กล้องIP 4ตัวหน้าจะเป็น ติดภายนอกจำนวน2ตัว ติดภายในจำนวน2ตัว กล้องตัวที่จะติดภายนอก ตัวหนึ่งจะติดที่ประตูใหญ่ ซึ่งห่างจากตั้วบ้านประมาน 70เมตร อีกตัวจะติดที่เรียนรับรอง ซึ่งห่างจากตัวบ้านประมาน50เมตร
และอยากให้ที่ เรียนรับรองสามารถรับสัญญาน Wirelessได้ด้วย ช่วยแน่ะนำกล้อง IP และตัวกระจายสัญญาน ให้ด้วย

3.ส่วนตัวตึกทางซ้ายมือ จะติดกล้อง IP จำนวน2 ตัวเป็นชนิดติดภายใน ช่วยแน่ะนำกล้อง IP และตัวกระจายสัญญาน ให้ด้วย

4.ตัวตึกต้นทาง (สถานีฐาน) จะติดกล็อง IP จำนวน 4ตัว เป็นชนิดติดภายใน แน่ะนำกล้องให้ด้วย

5.อุปกรณ์บันทึกภาพ และจัดเก็บข้อมูลจากกล้อง IP (NAS) ผมดูไวว่าหน้าจะเป็นตัวนี้ QNAP VioStor-2012 ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหม ราคานี้รวม ฮาดดิส์แล้วหรือยั่ง ความจุขนาด 4TB สามารถเก็บบรรทึกได้ประมาณกี่วัน

ทั้งหมดคิดว่าประมาณนี้ ช่วยจัดเซ็ดอุปกรณ์ ที่เหมาะสมและใช้งานได้ไม่ติดขัด และประมาณราคาสินค้าให้ด้วย แล้วถ้าจะให้มาทำการติดตั้งและเซ็ดอุปกรณ์ให้ด้วย จะคิดค่าดำเนินการอีกเท่าไหล่ ตอบทางเมล์ก็ได้ครับ ขอบคุณ

yod

สวัสดีครับ

UBiQUiTi NanoStation Loco M2 คือย่านความถี่ 2.4 GHz ความเร็ว 150 Mbpsใช่ไหมครับ
ถ้าย้านความถี่ 5GHz มั่นคือตัวนี้ใช่ไหมครับ Ubiquiti NanoStation Loco M5
ถูกต้องแล้วครับ :D

1.ถ้่าใช่หมายความว่าผมต้องใช้ตัวนี้ Ubiquiti NanoStation Loco M5 จำนวนทั้งหมด 4ตัวใช่ไหมครับ
ครับผม

2.แล้วตัวปล่อยสัญญาน ทางด้านขวามือจะใช้ตัวไหนครับ ภายในบ้านมีสาย LANที่เดินไว้ใช้งานอยู่4เส็น กล้องIP ที่จะติดใช้งานจำนวน4ตัว คิดว่าจะเป็นกล้องแบบ Wireless
กล้องIP 4ตัวหน้าจะเป็น ติดภายนอกจำนวน2ตัว ติดภายในจำนวน2ตัว กล้องตัวที่จะติดภายนอก ตัวหนึ่งจะติดที่ประตูใหญ่ ซึ่งห่างจากตั้วบ้านประมาน 70เมตร อีกตัวจะติดที่เรียนรับรอง ซึ่งห่างจากตัวบ้านประมาน50เมตร
และอยากให้ที่ เรียนรับรองสามารถรับสัญญาน Wirelessได้ด้วย ช่วยแน่ะนำกล้อง IP และตัวกระจายสัญญาน ให้ด้วย

ตัวอุปกรณ์ Access Point Ubiquiti NanoLocoM5 ลากสาย Lan เข้า Switch
ทีนี้ถ้าต้องการกระจายสัญญาณ Wireless ภายในอาคารด้วย ผมแนะนำเป็นรุ่น Ubiquiti PicoStation M2 วึ่งจะเป็น Wireless N ได้ความเร็วการรับส่งข้อมูลที่ 150Mbps โดยต่อเข้ากับ Switch
กล้อง IP Camera ที่เป็นแบบ Wireless จะมีรุ่น AVN-212 (ยังไม่ได้ลงสินค้าในหน้า Web ครับ ราคา 5,950) และใช้ร่วมกับ Wireless USB Adapter (ราคา 1,350)

3.ส่วนตัวตึกทางซ้ายมือ จะติดกล้อง IP จำนวน2 ตัวเป็นชนิดติดภายใน ช่วยแน่ะนำกล้อง IP และตัวกระจายสัญญาน ให้ด้วย
ตัวกระจายสัญญาณถ้าระยะไม่ไกลมาก ใช้เป็นรุ่น Air Live WL-5460AP v2 ก็ได้ครับ

4.ตัวตึกต้นทาง (สถานีฐาน) จะติดกล็อง IP จำนวน 4ตัว เป็นชนิดติดภายใน แน่ะนำกล้องให้ด้วย
แนะนำเป็นรุ่น AVTECH AVI203 ภาพชัดดีครับ ดูกลางคืนได้ และรองรับการบันทึกลง QNAP ได้ครับ

5.อุปกรณ์บันทึกภาพ และจัดเก็บข้อมูลจากกล้อง IP (NAS) ผมดูไวว่าหน้าจะเป็นตัวนี้ QNAP VioStor-2012 ไม่ทราบว่าเหมาะสมไหม ราคานี้รวม ฮาดดิส์แล้วหรือยั่ง ความจุขนาด 4TB สามารถเก็บบรรทึกได้ประมาณกี่วัน
ถ้าใช้ QNAP VioStor-2012 สามารถบันทึกได้ประมาณ 1-2 เดือนครับ แต่สามารถให้ตัวอุปกรณ์ลบข้อมูลที่เก่าสุดออกและบันทึกทับได้ครับ (First In First Out)

ทั้งหมดคิดว่าประมาณนี้ ช่วยจัดเซ็ดอุปกรณ์ ที่เหมาะสมและใช้งานได้ไม่ติดขัด และประมาณราคาสินค้าให้ด้วย แล้วถ้าจะให้มาทำการติดตั้งและเซ็ดอุปกรณ์ให้ด้วย จะคิดค่าดำเนินการอีกเท่าไหล่ ตอบทางเมล์ก็ได้ครับ ขอบคุณ

อุปกรณ์ทั่งหมดที่จัfชุดให้นี้ ติดตั้งและเซ็ดระบบอยากไหมครับ ต้องใช้ช่างที่ชำนานในการติดตั้งหรือเปล่า หรือว่าเป็นระบบ ปักแอ่นเพล?

yod

สวัสดีครับ

อุปกรณ์พวกนี้ติดตั้งไม่ยากครับ แต่จะยากตอน setup อุปกรณ์ครับ